15 ธันวาคม 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ ดร.บัณฑิต นิจถาวร ประธานมูลนิธินโยบายสาธารณะเพื่อสังคมและธรรมาภิบาล และคณะ ในโอกาสขอเข้าพบเพื่อหารือเรื่องโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” ปี พ.ศ. 2564 โดยมี ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ และคณะทำงานเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ ดร.บัณฑิต นิจถาวร ประธานมูลนิธินโยบายสาธารณะเพื่อสังคมและธรรมาภิบาล และคณะ ในโอกาสขอเข้าพบเพื่อหารือเรื่องโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” ปี พ.ศ. 2564 โดยมี ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ และคณะทำงานเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุมหารือ ณ ห้องประชุม ชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
สำหรับโครงการฝึกอบรมดังกล่าว มีกำหนดการจัดอบรมระหว่างเดือนกุมภาพันธ์ - มิถุนายน 2564 จำนวน 10 รุ่น ๆ ละ 55 คน มีกลุ่มเป้าหมายหลัก ได้แก่ กรรมการและผู้บริหารสหกรณ์ออมทรัพย์ โดยเน้นสหกรณ์ที่ผ่านเกณฑ์การประเมินสหกรณ์สีขาว สหกรณ์ออมทรัพย์ขนาดใหญ่ ซึ่งการอบรมมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ความรู้และสร้างความเข้าใจในธุรกิจสหกรณ์ออมทรัพย์และการบริหารจัดการสหกรณ์ออมทรัพย์อย่างมีธรรมาภิบาล ส่งผลเชิงบวกต่อทั้งขบวนการสหกรณ์ พร้อมทั้งเป็นการยกระดับความสามารถในการบริหารธุรกิจอย่างมีธรรมาภิบาลให้กับกรรมการและผู้บริหารสหกรณ์ออมทรัพย์ จนนำไปสู่การสร้างความเชื่อมั่นศรัทธา เป็นที่พึ่งพาให้กับสมาชิกและเครือข่ายสหกรณ์ทั้งทางด้านการเงิน และความร่วมมืออื่น ๆ จนส่งผลให้สหกรณ์เติบโตอย่างเข้มแข็งและยั่งยืนต่อไป ซึ่งในการอบรมจะเน้นความสำคัญในการทำหน้าที่ของคณะกรรมการสหกรณ์ 9 ด้าน เป็นกรอบในการพัฒนาโดยมีเนื้อหา ดังนี้ ความสำคัญของสหกรณ์ออมทรัพย์ บทบาทหน้าที่กรรมการ บทบาทกรรมการในบริบทของกฎหมายใหม่ การวิเคราะห์งบการเงิน ประเด็นด้านการบริหารธุรกิจของสหกรณ์ออมทรัพย์ การบริหารความเสี่ยง จากธรรมาภิบาลสู่ความยั่งยืน
{gallery}15dec2563_1{/gallery}