7 กันยายน พ.ศ.2560 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะ เข้าตรวจติดตามงานในพื้นที่คณะอนุกรรมการนโยบายที่ดินแห่งชาติ (คทช) เพื่อการสร้างโอกาสการเข้าถึงบริการของรัฐ แก้ปัญหาการไร้ที่ดินทำกินของเกษตรกรและการรุกล้ำเขตป่าสงวน
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะ เข้าตรวจติดตามงานในพื้นที่คณะอนุกรรมการนโยบายที่ดินแห่งชาติ (คทช) เพื่อการสร้างโอกาสการเข้าถึงบริการของรัฐ แก้ปัญหาการไร้ที่ดินทำกินของเกษตรกรและการรุกล้ำเขตป่าสงวน โดยการกระจายสิทธิการถือครองให้แก่ผู้ที่อยู่ในพื้นที่ไม่ได้รุกล้ำ และออกมาตรการป้องกันการเปลี่ยนมือไปอยู่ในครอบครองของผู้ที่มิใช่เกษตรกร ใช้เทคโนโลยีดาวเทียมและวิธีการแผนที่ที่ทันสมัย แก้ไขปัญหาเขตที่ดินทับซ้อนและแนวเขตพื้นที่ป่าที่ไม่ชัดเจน อันก่อให้เกิดข้อขัดแย้งระหว่างประชาชนกับเจ้าหน้าที่รัฐ การขับเคลื่อนนโยบายสู่การปฏิบัติ โดยคณะอนุกรรมการภายใต้คณะอนุกรรมการนโยบายที่ดินแห่งชาติ จำนวน 4 คณะ เพื่อเป็นกลไกที่ใช้ในการขับเคลื่อนการดำเนินงาน อีกทั้งเยี่ยมเยือน รับฟังปัญหา ข้อเสนอแนะ เกษตรกรสมาชิกกลุ่มเกษตรกร เพื่อหาแนวทางในการแก้ไขปัญหา ณ บ้านน้ำป๊าก อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน โดยมีนางสุภาพ ไทยน้อย สหกรณ์จังหวัดน่าน และข้าราชการ เจ้าหน้าที่สำนักงานสหกรณ์จังหวัดน่าน ให้การต้อนรับ
{gallery}07stb2560_1{/gallery}