30 กันยายน 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วย นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน (Kick Off) โดยมีนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานในพิธีเปิด โดยมีนายศักดิ์สยาม ชิดชอบ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม นายธนิศร์ วงศ์ปิยะสถิตย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี หัวหน้าส่วนราชการ และประชาชนในพื้นที่กว่า 3,000 คน เข้าร่วมพิธี
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วย นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน (Kick Off) โดยมีนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานในพิธีเปิด โดยมีนายศักดิ์สยาม ชิดชอบ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม นายธนิศร์ วงศ์ปิยะสถิตย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี หัวหน้าส่วนราชการ และประชาชนในพื้นที่กว่า 3,000 คน เข้าร่วมพิธี ณ บริเวณลานเอนกประสงค์ตรงข้ามวัดท่าซุง อำเภอเมืองอุทัยธานี จังหวัดอุทัยธานี
จากนั้นได้เยี่ยมชมการสาธิตการผลิตหลักนำทางยางพาราธรรมชาติ (Rubber Guide Post : RGP) ของสหกรณ์สวนยางฝาง - แม่อาย จำกัด จังหวัดเชียงใหม่ และการสาธิตการผลิตแผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต (Rubber Fender Barrier : RFB) ของสหกรณ์กองทุนสวนยางปฏิรูปที่ดินน้ำดี จำกัด จังหวัดอุทัยธานี ซึ่งโครงการดังกล่าว เป็นความร่วมมือระหว่างกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และกระทรวงคมนาคม ได้ทำบันทึกความตกลงการนำอุปกรณ์ทางด้านการจราจรและอำนวยความปลอดภัยทางถนนที่ผลิตจากยางพาราไปใช้ประโยชน์ในหน่วยงานภาครัฐ ดำเนินโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน โดยดำเนินการต่อเนื่องจากจังหวัดจันทบุรี สตูล นครพนม บึงกาฬ และจังหวัดเลย ด้วยแนวทางการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยจาก “แผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต” (Rubber Fender Barrier : RFB) และ “หลักนำทางยางธรรมชาติ” (Rubber Guide Post : RGP) เพื่อส่งเสริมการใช้น้ำยางพาราในประเทศ และสร้างสมดุลราคายางพาราให้เหมาะสมไปในคราวเดียวกัน
ภายหลังจากที่ได้มีการลงนามความร่วมมือระหว่างกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กับกระทรวงคมนาคม ในการส่งเสริมการผลิต “แผ่นยางครอบกำแพงคอนกรีต” และ “หลักนำทางยางธรรมชาติ” เพื่อนำไปใช้เป็นวัสดุเพิ่มความปลอดภัยทางจราจร เมื่อวันที่ 12 มิถุนายน 2563 กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้เตรียมความพร้อมให้กับสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรที่จะดำเนินการในระยะที่ 1 ในปี 2563 จำนวน 30 แห่ง โดยแยกเป็นสหกรณ์ที่ผลิตแผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต จำนวน 17 แห่ง มีกำลังการผลิต 579 กิโลเมตร/ปี สหกรณ์ที่ผลิตหลักนำทางยางธรรมชาติ จำนวน 13 แห่ง กำลังการผลิต 832,800 ต้น/ปีและได้จัดเตรียมเงินทุนสนับสนุนสหกรณ์ที่เข้าร่วมโครงการฯ จากกองทุนพัฒนาสหกรณ์ ปัจจุบันสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการได้เริ่มผลิตแผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีตและหลักนำทางยางธรรมชาติในระยะที่ 1 แล้ว จำนวน 8 แห่ง ส่วนที่เหลือจะเริ่มทยอยผลิตตั้งแต่
เดือนพฤศจิกายนนี้เป็นต้นไป
สำหรับจังหวัดอุทัยธานีและกลุ่มจังหวัดภาคเหนือตอนล่างมีสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรที่ปลูกยางพารา จำนวน 26 แห่ง มีสมาชิก 3,798 ราย พื้นที่เพาะปลูก 77,972 ไร่ ซึ่งผลผลิตส่วนใหญ่เป็นยางก้อนถ้วย การแปรรูปอย่างอื่นยังมีปริมาณร้อย โดยมีสหกรณ์ผลิตแผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต กำลังการผลิต 14 กิโลเมตร/เดือน และผลิตหลักนำทางยางธรรมชาติ กำลังการผลิต 300 ต้น/วัน ซึ่งส่วนที่เหลือกรมส่งเสริมสหกรณ์จะได้ส่งเสริมให้สหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรที่มีศักยภาพในการแปรรูปดำเนินการผลิตในโอกาสต่อไป ซึ่งเป็นการสนับสนุนให้มีการใช้ยางพาราในประเทศเพิ่มมากขึ้น ซึ่งความร่วมมือดังกล่าว นอกจากจะลดความสูญเสีย ช่วยสร้างความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินบนท้องถนนที่ไม่อาจประเมินค่าได้แล้ว ยังเป็นการยกระดับรายได้และคุณภาพชีวิตของเกษตรกร และช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจระดับฐานรากของประเทศให้มีความมั่นคงต่อไป
{gallery}30sep2563_3{/gallery}