26 กันยายน 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วย นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน (Kick Off)โดยมีนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี เป็นประธานพิธีเปิด ณ สนามกีฬาโรงเรียนวังโพนงาม อำเภอด่านซ้าย จังหวัดเลย
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วย นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน (Kick Off)โดยมีนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี เป็นประธานพิธีเปิด ณ สนามกีฬาโรงเรียนวังโพนงาม อำเภอด่านซ้าย จังหวัดเลย
โครงการดังกล่าว เป็นความร่วมมือระหว่างกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และกระทรวงคมนาคม ได้ทำบันทึกความตกลงการนำอุปกรณ์ทางด้านการจราจรและอำนวยความปลอดภัยทางถนนที่ผลิตจากยางพาราไปใช้ประโยชน์ในหน่วยงานภาครัฐ ดำเนินโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน โดยดำเนินการต่อเนื่องจากจังหวัดจันทบุรี สตูล นครพนม และบึงกาฬ ด้วยแนวทางการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยจาก “แผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต” (Rubber Fender Barrier : RFB) และ “หลักนำทางยางธรรมชาติ” (Rubber Guide Post : RGP) เพื่อส่งเสริมการใช้น้ำยางพาราในประเทศ และสร้างสมดุลราคายางพาราให้เหมาะสมไปในคราวเดียวกัน
สำหรับจังหวัดเลย มีสหกรณ์ผู้ปลูกยางพาราจำนวน 19 แห่ง สมาชิกจำนวน 3,115 ราย ซึ่งผลผลิตส่วนใหญ่จะเป็นยางก้อนถ้วย และสหกรณ์นำไปแปรรูปเป็นยางเครป ปัจจุบันสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร ได้เริ่มผลิตแผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต (RFB) และผลิตหลักนำทางยางธรรมชาติ (RGP) แล้ว จำนวน 7 แห่ง ทั้งนี้ จะมีการขยายผลถ่ายทอดความรู้เพื่อให้สหกรณ์ / กลุ่มเกษตรกร และวิสาหกิจชุมชน มีความสามารถในการผลิตอุปกรณ์สร้างความปลอดภัยด้านการจราจรซึ่งทำจากยางพาราได้เพิ่มมากขึ้น โดยในระยะที่ 2 จะดำเนินการในปี พ.ศ. 2564 - 2565 ต่อไป
{gallery}26sep2563_2{/gallery}