26 กันยายน 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วย นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน โดยมีนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี เป็นประธานพิธีเปิด ณ บริเวณถนนสาย 222 ตอนท่ากกแดง – บึงกาฬ กม.125+330 – 126+700 อ.เมือง จ.บึงกาฬ
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วย นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน โดยมีนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี เป็นประธานพิธีเปิด ณ บริเวณถนนสาย 222 ตอนท่ากกแดง – บึงกาฬ กม.125+330 – 126+700 อ.เมือง จ.บึงกาฬ
โครงการดังกล่าว เป็นความร่วมมือระหว่างกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และกระทรวงคมนาคม ได้ทำบันทึกความตกลงการนำอุปกรณ์ทางด้านการจราจรและอำนวยความปลอดภัยทางถนนที่ผลิตจากยางพาราไปใช้ประโยชน์ในหน่วยงานภาครัฐ ดำเนินโครงการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน โดยดำเนินการต่อเนื่องจากจังหวัดจันทบุรี สตูล และนครพนม ด้วยแนวทางการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยจาก “แผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต” (Rubber Fender Barrier : RFB) และ “หลักนำทางยางธรรมชาติ” (Rubber Guide Post : RGP) เพื่อส่งเสริมการใช้น้ำยางพาราในประเทศ และสร้างสมดุลราคายางพาราให้เหมาะสมไปในคราวเดียวกัน
ทั้งนี้ แผนการดำเนินโครงการดังกล่าว ในปีงบประมาณ 2563 – 2565 โดยมีปริมาณการใช้ยางพารา จำนวน 1,007,951 ตัน คิดเป็นผลประโยชน์ที่เกษตรกรชาวสวนยางจะได้รับ จำนวน 30,108 ล้านบาท และจะมีการสํารวจตรวจสอบเพื่อเปลี่ยนแผ่นยางธรรมชาติครอบกําแพงคอนกรีต และหลักนําทางยางธรรมชาติทดแทนที่เสื่อมสภาพหรือมีความเสียหายเกิดขึ้น ซึ่งต้องใช้ยางพาราในทุก ๆ ปี ปีละไม่น้อยกว่า 336,000 ตัน ทั้งนี้ จากผลการศึกษาพร้อมทดสอบภาคสนาม เรื่องการผลิต RFB และ RGP สามารถลดแรงปะทะที่เกิดจากการชน ลดความสูญเสียจากอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นบนท้องถนนได้ และมีมาตรฐานความปลอดภัยเป็นที่ยอมรับในระดับสากล
{gallery}26sep2563_1{/gallery}