25 กันยายน 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดนครพนม ติดตามความก้าวหน้าการขับเคลื่อนโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดนครพนม ติดตามความก้าวหน้าการขับเคลื่อนโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร ซึ่งเป็นนโยบายของรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ที่ต้องการสนับสนุนให้คนรุ่นใหม่หันกลับมาประกอบอาชีพทำการเกษตร และกลับสู่ถิ่นฐานบ้านเกิด เพื่ออยู่ใกล้ชิดกับครอบครัวมากยิ่งขึ้น โดยมีนายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม ว่าที่ร้อยตรี ประสิทธิ์ชัย บุระเนตร สหกรณ์จังหวัดนครพนม หัวหน้าส่วนราชการ และเจ้าหน้าที่ ให้การต้อนรับ
โอกาสนี้ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้ให้โอวาทและมอบแนวทางการดำเนินโครงการ จากนั้นได้เยี่ยมชมนิทรรศการการดำเนินกิจกรรมของสหกรณ์การเกษตรธาตุพนม จำกัด และสหกรณ์การเกษตรเรณูนคร จำกัด พร้อมชมผลิตภัณฑ์ของสหกรณ์และกลุ่มอาชีพ อาทิ ข้าวสาร เครื่องจักรสาน ผ้าทอพื้นเมือง ของกลุ่มทอผ้าพื้นเมืองตำบลโคกกินแฮ่ ผลิตภัณฑ์การแปรรูปพริกของกลุ่มแม่บ้านเกษตรกรนางามเหนือ ซึ่งสหกรณ์ทั้ง 2 แห่ง ได้สมัครเข้าร่วมเป็นพี่เลี้ยงให้กับเกษตรกรรุ่นใหม่ของโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร จังหวัดนครพนม โดยได้เข้ามามีบทบาทในการให้ความรู้ หลักการ วิธีการสหกรณ์ และการรวมกลุ่มกันซื้อ – ขาย ส่งเสริม การจัดตั้งกลุ่มอาชีพ สนับสนุนด้านเงินทุนในการประกอบอาชีพ และรวมทั้งเป็นตัวกลางในการเชื่อมโยงเครือข่ายในการหาปัจจัยการผลิตต่าง ๆ และมีความพร้อมที่จะเชื่อมโยงการตลาดให้ลูกหลานเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการฯ อีกด้วย
ทั้งนี้ ในจังหวัดนครพนม มีผู้สมัครเข้าร่วมโครงการนำลูกหลานเกษตรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร 127 ราย มีสหกรณ์การเกษตรสมัครเข้าร่วมโครงการฯ 9 แห่ง ในอำเภอธาตุพนมมีสมัครเข้าร่วมโครงการฯ 12 ราย การดำเนินโครงการฯ ที่ผ่านมา มีการเชื่อมโยงเครือข่ายระหว่างผู้สมัครและสหกรณ์ที่เข้าร่วมโครงการฯ โดยการสร้างกลุ่มไลน์ เพื่อการสื่อสาร ประสานงาน และมีการแลกเปลี่ยนให้ความรู้ซึ่งกันและกัน รวมทั้งเข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการสร้างเครือข่ายและศึกษาดูงานกิจกรรมลูกหลานกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร ระหว่างวันที่ 22-23 กันยายน 2563 ที่ผ่านมา มีหน่วยงานภาคีเครือข่ายเข้ามาร่วมเป็นวิทยากรให้ความรู้ เช่น เกษตรจังหวัด ประมงจังหวัด ปศุสัตว์จังหวัด สถานีพัฒนาที่ดิน และศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตร จังหวัดนครพนม ร่วมกันจัดอบรมถ่ายทอดความรู้ด้านการเกษตรให้คนรุ่นใหม่ที่สมัครเข้าร่วมโครงการนี้ เพื่อส่งเสริมการประกอบอาชีพทำการเกษตร โดยแบ่งเป็น 5 กิจกรรมหลัก ได้แก่ การเลี้ยงผึ้งแบบธรรมชาติ การเพาะเห็ด การเพาะพันธุ์ไม้ การเลี้ยงจิ้งหรีด และการเลี้ยงกบและเพาะพันธุ์ลูกอ๊อด จากนั้นได้พาไปศึกษาดูงานแหล่งเรียนรู้ต่าง ๆ ภายในจังหวัดนครพนม ประกอบด้วย กิจกรรมเกษตรทฤษฎีใหม่ กิจกรรมโคกหนองนาโมเดล การเลี้ยงผึ้งแบบธรรมชาติ และเทคนิคการเพาะพันธุ์ไม้ชนิดต่าง ๆ ทำให้ผู้เข้าร่วมโครงการฯ ได้รับความรู้และประสบการณ์ในการดำเนินกิจกรรมจากผู้ที่ประสบผลสำเร็จ ทำให้เกิดแรงบันดาลใจในการพัฒนาอาชีพเกษตรกร ส่งผลให้มีความมั่นคงและมีความสุขในการประกอบอาชีพต่อไปด้วย
{gallery}25sep2563{/gallery}