21 กันยายน 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการสัมมนาเชิงวิชาการ “มิติทางบัญชี ตามวิถีแปลงใหญ่ ในยุค New Normal” พร้อมปาฐกถาพิเศษ เรื่อง แนวทางการเสริมสร้างความสำเร็จของระบบส่งเสริมการเกษตรแบบแปลงใหญ่ โดยมี นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธี ณ โรงแรมปรินซ์ พาเลซ มหานาค กรุงเทพมหานคร
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการสัมมนาเชิงวิชาการ “มิติทางบัญชี ตามวิถีแปลงใหญ่ ในยุค New Normal” พร้อมปาฐกถาพิเศษ เรื่อง แนวทางการเสริมสร้างความสำเร็จของระบบส่งเสริมการเกษตรแบบแปลงใหญ่ โดยมี นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธี ณ โรงแรมปรินซ์ พาเลซ มหานาค กรุงเทพมหานคร ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 21 – 23 กันยายน 2563 โดยมีผู้เข้าร่วมการสัมมนา ประกอบด้วย อาสาสมัครเกษตรด้านบัญชี และบุคลากรของกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ที่ปฏิบัติงานโครงการฯ จำนวน 686 คน
สำหรับโครงการสัมมนาเชิงวิชาการดังกล่าว จัดขึ้นเพื่อขับเคลื่อนงานส่งเสริมการจัดทำบัญชีในโครงการระบบส่งเสริมการเกษตรแบบแปลงใหญ่ให้มีประสิทธิภาพ โดยบูรณาการขับเคลื่อนการนำระบบบัญชีไปวางรากฐานในการสร้างความเข้มแข็งให้แก่เกษตรกร สามารถจัดทำบัญชีรายรับ – รายจ่าย ในครัวเรือน และบัญชีต้นทุนอาชีพ และนำข้อมูลทางบัญชีไปใช้ในการบริหารจัดการภาคการเกษตรได้ รู้รายรับ – รายจ่าย สามารถวางแผนการผลิตและการตลาดให้ตรงตามช่วงเวลาที่เหมาะสม โดยมีอาสาสมัครเกษตรด้านบัญชี เป็นกำลังสำคัญในการถ่ายทอดความรู้ด้านการจัดทำบัญชีรายบุคคลอย่างเข้มแข็ง มุ่งสร้างเกษตรกรที่สามารถใช้ประโยชน์จากข้อมูลทางบัญชีในการเพิ่มศักยภาพในการประกอบธุรกิจรายสินค้าตามรายอาชีพ ในพื้นที่แปลงใหญ่อย่างเป็นรูปธรรม
{gallery}21sep2563_3{/gallery}