21 กันยายน 2563 คุณจันทนีย์ ธนรักษ์ ผู้ช่วยราชเลขานุการในพระองค์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการ “กิจกรรมจิตอาสา พัฒนาการอนุรักษ์ดินและน้ำ” ในพื้นที่โครงการจัดพัฒนาที่ดินตามพระราชประสงค์หุบกะพง จังหวัดเพชรบุรี โดยมี นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายธีรพงศ์ ประสพเกียรติโภคา สหกรณ์จังหวัดเพชรบุรี หัวหน้าส่วนราชการ เจ้าหน้าที่ และประชาชนในพื้นที่เข้าร่วมกิจกรรม ณ บริเวณอ่างเก็บน้ำห้วยทราย-หุบกะพง ในโครงการจัดพัฒนาที่ดินตามพระราชประสงค์หุบกะพง จังหวัดเพชรบุรี
คุณจันทนีย์ ธนรักษ์ ผู้ช่วยราชเลขานุการในพระองค์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการ “กิจกรรมจิตอาสา พัฒนาการอนุรักษ์ดินและน้ำ” ในพื้นที่โครงการจัดพัฒนาที่ดินตามพระราชประสงค์หุบกะพง จังหวัดเพชรบุรี โดยมี นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายธีรพงศ์ ประสพเกียรติโภคา สหกรณ์จังหวัดเพชรบุรี หัวหน้าส่วนราชการ เจ้าหน้าที่ และประชาชนในพื้นที่เข้าร่วมกิจกรรม ณ บริเวณอ่างเก็บน้ำห้วยทราย-หุบกะพง ในโครงการจัดพัฒนาที่ดินตามพระราชประสงค์หุบกะพง จังหวัดเพชรบุรี
สำหรับการจัดโครงการจิตอาสาฯ ในครั้งนี้ ได้จัดกิจกรรมการปลูกต้นไม้ และปลูกหญ้าแฝก เพื่อรักษาความชุ่มชื้นและป้องกันการชะล้างพังทลายของหน้าดิน อนุรักษ์ดินและน้ำ ตลอดจนบรรเทาปัญหาภัยแล้ง รวมทั้งเป็นการแสดงออกถึงการมีจิตอาสา เราทำความดี เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ร่วมน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณและถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ซึ่งการดำเนินกิจกรรมจิตอาสาในครั้งนี้นอกจากจะช่วยบรรเทาความเดือดร้อนเรื่องภัยแล้งให้กับชาวบ้านในพื้นที่หุบกะพงแล้ว ยังเป็นการน้อมนำพระราชปณิธานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 ในการ “สืบสาน รักษา และต่อยอด” โครงการตามพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ให้อยู่กับประชาชนชาวไทยสืบไป
{gallery}21sep2563{/gallery}