17 กันยายน 2563 นายวิวัตห์ชัย พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานด้านสหกรณ์ในพื้นที่โครงการหลวง และมอบรางวัลสหกรณ์และบุคคลดีเด่น ในพื้นที่โครงการหลวง ณ ห้องสันพระเนตร โรงแรมโลตัสปางสวนแก้ว อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่
นายวิวัตห์ชัย พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานด้านสหกรณ์ในพื้นที่โครงการหลวง และมอบรางวัลสหกรณ์และบุคคลดีเด่น ในพื้นที่โครงการหลวง ณ ห้องสันพระเนตร โรงแรมโลตัสปางสวนแก้ว อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ จัดขึ้นระหว่างวันที่ 16 – 18 กันยายน 2563 โดยมีผู้ตรวจราชการกรม สหกรณ์จังหวัด ผู้อำนวยการกองประสานงานโครงการพระราชดำริ ร่วมในพิธีเปิดการประชุมดังกล่าว ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย กรรมการดำเนินการสหกรณ์ กลุ่มเกษตรกร เจ้าหน้าที่จากสำนักงานสหกรณ์จังหวัด ผู้แทนมูลนิธิโครงการหลวง สถาบันวิจัยและพัฒนาพื้นที่สูง (องค์การมหาชน) เจ้าหน้าที่โครงการ จำนวน 110 คน
สำหรับโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้าประชุมได้รับทราบนโยบายและแนวทางในการส่งเสริมและพัฒนางานส่งเสริมสหกรณ์ในพื้นที่โครงการหลวง มีความเข้าใจในวิธีการปฏิบัติงานและการดำเนินธุรกิจควบคู่ไปกับการนำแนวทางปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงไปปรับใช้ ให้ดำเนินงานไปในทิศทางเดียวกันอย่างมีประสิทธิภาพ สามารถดำเนินการงานส่งเสริมสหกรณ์ให้เกิดการร่วมมือช่วยเหลือกันในการดำเนินธุรกิจระหว่างสหกรณ์กับมูลนิธิโครงการหลวง และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ตลอดจนสามารถหาข้อสรุปในการปฏิบัติงาน และกำหนดแนวทางในการแก้ไขปัญหาอุปสรรคในการปฏิบัติงานร่วมกันเพื่อให้เป็นไปตามอุดมการณ์ หลักการ วิธีการสหกรณ์ โดยเฉพาะการส่งเสริมให้มีการนำแนวทางปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงไปปรับใช้ในการดำเนินงานของสหกรณ์และการดำรงชีวิตของสมาชิกสหกรณ์ในพื้นที่โครงการฯ อันจะส่งผลให้สหกรณ์ กลุ่มเกษตรกร และกลุ่มเตรียมสหกรณ์ในพื้นที่โครงการฯ มีความเข้มแข็งจนเป็นที่พึ่งแก่สมาชิกได้อย่างแท้จริง
{gallery}17sep2563_3{/gallery}