17 กันยายน 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “การพัฒนาศักยภาพผู้ปฏิบัติหน้าที่กรมส่งเสริมสหกรณ์” รุ่นที่ 2 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 16 - 18 กันยายน 2563 ณ โรงแรม The Green Park Resort พัทยา จังหวัดชลบุรี
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “การพัฒนาศักยภาพผู้ปฏิบัติหน้าที่กรมส่งเสริมสหกรณ์” รุ่นที่ 2 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 16 - 18 กันยายน 2563 ณ โรงแรม The Green Park Resort พัทยา จังหวัดชลบุรี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมได้พัฒนาองค์ความรู้ และทักษะที่จำเป็นสำหรับการนำไปกำกับดูแล และให้คำแนะนำแก่สหกรณ์ต่างๆในพิเนที่ได้อย่างมีประสิทธิภาพ มีมาตรฐานในการปฏิบัติงานและส่งเสริมให้สหกรณ์มีการดำเนินงานที่เข้มแข็ง รวมทั้งข้าราชการที่ปฏิบัติงานทุกคนได้รับการพัฒนาทักษะและความพร้อมในการทำงานและเก็บเกี่ยวองค์ความรู้ใหม่ ๆ และมีเนื้อหาสาระไปในทิศทางเดียวกัน ได้แก่ กฎหมายสหกรณ์และกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการแนะนำส่งเสริมสหกรณ์และกำกับการดำเนินงานของสหกรณ์โดยเฉพาะเทคนิคการตรวจสอบรายงานการประชุมคณะกรรมการดำเนินการสหกรณ์ การแก้ไขเพิ่มเติมข้อบังคับของสหกรณ์ในส่วนของวัตถุประสงค์แดนดำเนินงานและอำนาจกระทำการของสหกรณ์และเรื่องของการเงินการบัญชีของสหกรณ์ ข้อสังเกตของผู้สอบบัญชี การใช้ประโยชน์จากงบทดลอง เทคนิคการวิเคราะห์งบการเงินเบื้องต้นเพื่อส่งเสริมสหกรณ์ และแนวทางดำเนินการตามข้อสังเกตของผู้สอบบัญชี ซึ่งผู้เข้าร่วมอบรมสามารถนำองค์ความรู้ ทักษะการคิดวิเคราะห์เหล่านี้ไปประยุกต์ใช้ในการทำงานด้านการส่งเสริมสหกรณ์ต่อไป
{gallery}17sep2563_1{/gallery}