15 กันยายน 2563 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะอนุกรรมการพิจารณาเงินกู้กองทุนพัฒนาสหกรณ์ (กพส.) ครั้งที่ 4 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2563
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะอนุกรรมการพิจารณาเงินกู้กองทุนพัฒนาสหกรณ์ (กพส.) ครั้งที่ 4 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2563 โดยมีผู้แทนจากสำนักงบประมาณ ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) ผู้แทนสหกรณ์ ผู้แทนกลุ่มเกษตรกร ผู้เชี่ยวชาญ ผู้อำนวยการสำนัก/กอง ผู้อำนวยการกลุ่ม และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม 226 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร
สำหรับการประชุมในครั้งนี้ มีการติดตามมติที่ประชุมในครั้งที่ผ่านมา และพิจารณาการขอกู้เงินกองทุนพัฒนาสหกรณ์ (กพส.) ของสหกรณ์โคนมขอนแก่น จำกัด เพื่อนำไปเป็นทุนหมุนเวียนในการว่าจ้างผลิตนมยูเอชที และสหกรณ์โคนมไทยมิลค์ จำกัด ขอกู้เงิน กพส. เพื่อรวบรวมน้ำนมดิบจำหน่ายและแปรรูป มีการพิจารณากรณีสหกรณ์ขอพิจารณาประนีประนอมหนี้เงินกองทุนพัฒนาสหกรณ์ ภายหลังศาลมีคำพิพากษาและออกหมายบังคับคดี รวมทั้งได้มีการพิจารณาวาระอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องด้วย
{gallery}15sep2563{/gallery}