10 กันยายน 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการประชาสัมพันธ์เปิดซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ พร้อมด้วย นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ณ สหกรณ์โคนมนครปฐม จำกัด อำเภอกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการประชาสัมพันธ์เปิดซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ พร้อมด้วย นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ณ สหกรณ์โคนมนครปฐม จำกัด อำเภอกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม เพื่อประชาสัมพันธ์ซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ที่ได้รับการพัฒนาจากร้านค้าสหกรณ์ ปรับเปลี่ยนภาพลักษณ์ใหม่กลายเป็นรูปแบบซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ เพื่อเป็นจุดจำหน่ายสินค้าการเกษตรของสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร กลุ่มอาชีพและผู้ประกอบการสินค้าชุมชนจากจังหวัดต่าง ๆ เน้นสินค้าคุณภาพปลอดภัยสำหรับผู้บริโภค อาทิ ผลิตภัณฑ์นม ข้าวสาร น้ำดื่ม อาหารแปรรูป และอื่น ๆ โดยมีการเชื่อมโยงธุรกิจกับสหกรณ์ผู้ผลิตสินค้าจากทั่วประเทศ เพื่อให้ซูเปอร์มาเก็ตสหกรณ์เป็นจุดรวบรวมและจำหน่ายผลผลิตที่มีคุณภาพ ราคายุติธรรม และช่วยขยายโอกาสให้สินค้าของสหกรณ์เป็นที่รู้จักแก่ผู้บริโภคและประชาชนทั่วไปมากขึ้น
จากนั้น ได้เยี่ยมชมกระบวนการผลิตนมพาสเจอร์ไรซ์ ภายในโรงงานแปรรูปนมพาสเจอร์ไรซ์ ของสหกรณ์โคนมนครปฐม จำกัด และเยี่ยมชมนิทรรศการแสดงผลผลิตการเกษตรของเกษตรกรรุ่นใหม่ที่สมัครเข้าร่วมโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพเกษตร ในจังหวัดนครปฐม และเยี่ยมชมสินค้าจากกลุ่มวิสาหกิจชุมชน พบปะกับพี่น้องเกษตรกรและสมาชิกสหกรณ์ในพื้นที่ โดยมีนายชาญนะ เอี่ยมแสง ผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม นางปารณีย์ ลมกิ่ง สหกรณ์จังหวัดนครปฐม หัวหน้าส่วนราชการ คณะกรรมการดำเนินงานสหกรณ์ สมาชิกสหกรณ์ และเกษตรกรในพื้นที่ ให้การต้อนรับ
สหกรณ์โคนมนครปฐม จำกัด เป็นสหกรณ์ดีเด่นแห่งชาติ ประจำปี 2562 ได้จดทะเบียนเป็นสหกรณ์ประเภทสหกรณ์บริการ เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม 2514 และได้เปลี่ยนเป็นประเภทสหกรณ์การเกษตร เมื่อปี พ.ศ.2539 ดำเนินงานมาแล้ว 49 ปี ปัจจุบันมีสมาชิกผู้เลี้ยงโคนม จำนวน 244 ราย ในเขตพื้นที่ติดต่อ 3 จังหวัด ได้แก่ นครปฐม กาญจนบุรี และราชบุรี ซึ่งสมาชิกทุกรายได้รับการรับรองมาตรฐานฟาร์ม GAP จากกรมปศุสัตว์ ซึ่งสหกรณ์มีศูนย์รวบรวมน้ำนมดิบตั้งอยู่ที่ตำบลสนามแย้ อำเภอท่ามะกา จังหวัดกาญจนบุรี และเป็นศูนย์ฯ ที่ได้รับการรับรองมาตรฐาน GMP สหกรณ์ฯ มีทุนดำเนินงานทั้งสิ้น 331.80 ล้านบาท ดำเนินธุรกิจ 6 ด้าน ได้แก่ ธุรกิจสินเชื่อ ธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย ธุรกิจแปรรูปอาหารสัตว์ ธุรกิจบริการ ธุรกิจรวบรวมน้ำนมดิบจากสมาชิก มีปริมาณ 33 ตัน/วัน และธุรกิจแปรรูปผลิตภัณฑ์นม มีการแปรรูปน้ำนมดิบของสหกรณ์ฯ เป็นผลิตภัณฑ์พร้อมดื่มที่หลากหลายจำหน่ายให้กับสมาชิกสหกรณ์และประชาชนทั่วไปในร้านจำหน่ายสินค้าของสหกรณ์ฯ อาทิ นมพาสเจอร์ไรส์ ขนาดบรรจุ 200 มิลลิลิตร และ 150 มิลลิลิตร นอกจากนี้ยังมีเป็นแกลลอน 2 ลิตร และ 5 ลิตร นมผสมวุ้นมะพร้าว ผลิตภัณฑ์นมสด บรรจุแกลลอน ขนาด 2 ลิตร และ 5 ลิตร และไอศกรีมรสวนิลาและช็อกโกแลต ซึ่งผลิตภัณฑ์นมทุกชนิดของสหกรณ์ผลิตจากนมโคแท้ 100% และได้รับการรับรองเครื่องหมาย อย และเครื่องหมายฮาลาล เรียบร้อยแล้ว
{gallery}10sep2563{/gallery}