9 กันยายน 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรมหลักสูตร “การพัฒนาศักยภาพผู้ปฏิบัติหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์” รุ่นที่ 1 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 9 - 11 กันยายน 2563 ณ The Green Park Resort พัทยา อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี โดยมีผู้เข้ารับการอบรม จำนวน 153 คน
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรมหลักสูตร “การพัฒนาศักยภาพผู้ปฏิบัติหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์” รุ่นที่ 1 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 9 - 11 กันยายน 2563 ณ The Green Park Resort พัทยา อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี โดยมีผู้เข้ารับการอบรม จำนวน 153 คน มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพผู้ปฏิบัติหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์เร่งเตรียมความพร้อมหรือติดอาวุธทางปัญญาในการพัฒนาศักยภาพเจ้าหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์รุ่นใหม่เพื่อให้เกิดการพัฒนาองค์ความรู้ทักษะที่จำเป็นสำหรับการนำไปกำกับดูแลและให้คำแนะนำแก่สหกรณ์ต่าง ๆ ในพื้นที่ได้อย่างมีประสิทธิภาพมีมาตรฐานในการปฏิบัติงานและส่งเสริมให้สหกรณ์มีการดำเนินงานที่เข้มแข็ง รวมทั้งข้าราชการที่ปฏิบัติงานทุกคนได้รับการพัฒนาทักษะและความพร้อมในการทำงานและเก็บเกี่ยวองค์ความรู้ใหม่ ๆ และมีเนื้อหาสาระไปในทิศทางเดียวกัน ได้แก่ กฎหมายสหกรณ์และกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการแนะนำส่งเสริมสหกรณ์และกำกับการดำเนินงานของสหกรณ์โดยเฉพาะเทคนิคการตรวจสอบรายงานการประชุมคณะกรรมการดำเนินการสหกรณ์ การแก้ไขเพิ่มเติมข้อบังคับของสหกรณ์ในส่วนของวัตถุประสงค์แดนดำเนินงานและอำนาจกระทำการของสหกรณ์และเรื่องของการเงินการบัญชีของสหกรณ์ ข้อสังเกตของผู้สอบบัญชี การใช้ประโยชน์จากงบทดลอง เทคนิคการวิเคราะห์งบการเงินเบื้องต้นเพื่อส่งเสริมสหกรณ์ และแนวทางดำเนินการตามข้อสังเกตของผู้สอบบัญชี ซึ่งผู้เข้าร่วมอบรมสามารถนำองค์ความรู้ ทักษะการคิดวิเคราะห์เหล่านี้ไปประยุกต์ใช้ในการทำงานด้านการส่งเสริมสหกรณ์ต่อไป
{gallery}09sep2563{/gallery}