3 กันยายน 2563 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์แห่งแรกของจังหวัดสิงห์บุรีที่ร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด เป็นกิจกรรมภายใต้โครงการส่งเสริมการดำเนินธุรกิจร้านค้าสหกรณ์ในรูปแบบซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ ณ ร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด ตำบลบางพุทรา อำเภอเมืองสิงห์บุรี จังหวัดสิงห์บุรี โดยสำนักงานสหกรณ์จังหวัดสิงห์บุรี
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์แห่งแรกของจังหวัดสิงห์บุรีที่ร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด เป็นกิจกรรมภายใต้โครงการส่งเสริมการดำเนินธุรกิจร้านค้าสหกรณ์ในรูปแบบซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ ณ ร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด ตำบลบางพุทรา อำเภอเมืองสิงห์บุรี จังหวัดสิงห์บุรี โดยสำนักงานสหกรณ์จังหวัดสิงห์บุรี ร่วมกับร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด จัดกิจกรรมประชาสัมพันธ์ซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ เพื่อส่งเสริมความร่วมมือและเชื่อมโยงเครือข่ายระหว่างร้านค้าสหกรณ์ เครือข่ายสหกรณ์ และกลุ่มเกษตรกรที่มีบทบาทในการบริหารจัดการผลผลิตและสินค้าจากสมาชิกและเกษตรกรในพื้นที่ต่าง ๆ เชื่อมโยงไปสู่ผู้บริโภค โดยมีนายอร่าม ชาวบ้านกร่าง สหกรณ์จังหวัดสิงห์บุรี นายรุจิพงษ์ ทูปคันโธ ประธานร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด ขบวนการสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรในจังหวัดสิงห์บุรี ให้การต้อนรับ
จากนั้น อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้มอบรางวัลให้กับผู้เข้าร่วมกิจกรรมยอดซื้อสินค้าซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ ระหว่างวันที่ 27 สิงหาคม – 2 กันยายน 2563 จำนวน 3 รางวัล และร่วมกิจกรรมส่งเสริมการขายนาทีทอง พร้อมทั้งชมสินค้าคุณภาพของสมาชิกสหกรณ์ในพื้นที่ สหกรณ์เครือข่าย และกลุ่มอาชีพ อาทิ กล้วยหอมท่าช้าง ปลาช่อนแดดเดียว ผลิตภัณฑ์นม ขนมเปี๊ยะ ผักปลอดสารพิษ จากเกษตรกรในพื้นที่ ทั้งนี้ ร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด ได้มีการเชื่อมโยงธุรกิจกับสหกรณ์ต่าง ๆ เพื่อนำสินค้ามาจำหน่าย ประกอบด้วย ข้าวสาร ไข่ไก่ ผลิตภัณฑ์เนื้อสัตว์แปรรูป (ปลาช่อนแดดเดียว) สินค้าประมงแปรรูป ผลไม้ จากสหกรณ์พื้นที่ภาคตะวันออกและภาคใต้ รวมทั้งมีการแจกคูปองส่วนลดสำหรับซื้อสินค้าที่จำหน่ายภายในซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์อีกด้วย
ร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด เป็นสหกรณ์ประเภทร้านค้า ได้จดทะเบียนจัดตั้งตามพระราชบัญญัติสหกรณ์ พ.ศ.2471 เมื่อวันที่ 3 สิงหาคม 2491 และได้ดำเนินงานมาจนถึงปัจจุบัน ที่ผ่านมา กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้สนับสนุนงบประมาณเพื่อสร้างศูนย์กระจายสินค้าพร้อมอุปกรณ์ วงเงินงบประมาณ 7.2 ล้านบาท และได้ดำเนินงานเป็นศูนย์กระจายสินค้าให้กับสหกรณ์เครือข่ายต่าง ๆ ตั้งแต่ปี 2556 จนถึงปัจจุบัน มีทุนการดำเนินงานทั้งสิ้น 27 ล้านบาทเศษ ผลการดำเนินงานของร้านสหกรณ์สิงห์บุรี จำกัด ตั้งแต่เข้าร่วมโครงการฯ (ตุลาคม 2562 - กรกฎาคม 2563) มียอดการจำหน่ายสินค้ารวมมูลค่ามากกว่า 1.38 ล้านบาท ซึ่งเป็นการจำหน่ายสินค้าในซูเปอร์มาร์เก็ตสหกรณ์ และการกระจายสอนค้าในเครือข่ายสหกรณ์ กลุ่มเกษตรกร ร้านค้าปลีก รวมทั้งออกร้านธงฟ้าประชารัฐด้วย
{gallery}03sep2563{/gallery}