2 กันยายน 2563 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดึกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะกรรมการบริหารกองทุนพัฒนาสหกรณ์ (กพส.) ครั้งที่ 4 ประจำปีงบประมาณ 2563 โดยมี นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดึกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะกรรมการบริหารกองทุนพัฒนาสหกรณ์ (กพส.) ครั้งที่ 4 ประจำปีงบประมาณ 2563 โดยมี นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ผู้แทนจากสำนักงบประมาณ กรมบัญชีกลาง กรมตรวจบัญชีสหกรณ์ กรมปศุสัตว์ กรมประมง กรมส่งเสริมการเกษตร ผู้แทนจากสหกรณ์การเกษตร สหกรณ์ออมทรัพย์ สหกรณ์ร้านค้า สหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน สหกรณ์นิคม สหกรณ์ประมง ผู้แทนกลุ่มเกษตรกร ผู้อำนวยการกอง/สำนัก ผู้อำนวยการกลุ่มและผู้ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม 226 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร
สำหรับการประชุมในครั้งนี้มีการรายงานผลการดำเนินงานกองทุนพัฒนาสหกรณ์ ประจำงบประมาณ 2563 รายงานผลโครงการความร่วมมือทางการศึกษาเพื่อสานต่ออาชีพพระราชทาน ประจำการศึกษา 2563 - 2565 และโครงการสนับสนุนทุนการศึกษาให้กับบุตร - หลานของสมาชิกสหกรณ์ภาคการเกษตร ประจำการศึกษา 2564 -2566 รวมทั้งมีการพิจารณาเห็นชอบการแก้ไขระเบียบกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ว่าด้วยการรับเงิน การจ่ายเงิน การเก็บรักษาเงิน การจัดหาผลประโยชน์ การจัดการและการจำหน่ายทรัพย์สินของกองทุนพัฒนาสหกรณ์ (กพส.) พ.ศ.2550 พิจารณาเห็นชอบการทบทวนแนวทางปฏิบัติในการบริหารเงินกู้กองทุนพัฒนาสหกรณ์ และพิจารณาประเด็นอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้อง รวมทั้งรับรองรายงานการประชุม ครั้งที่ 3 ประจำปีงบประมาณ 2563 เมื่อวันที่ 21 กรกฎาคม 2563 ที่ผ่านมาด้วย
{gallery}02sep2563_1{/gallery}