21 สิงหาคม 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” รุ่นที่ 7 ณ ห้องหลานหลวง โรงแรมรอยัล ปริ๊นเซส หลานหลวง กรุงเทพมหานคร ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 21 - 23 สิงหาคม 2563
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” รุ่นที่ 7 ณ ห้องหลานหลวง โรงแรมรอยัล ปริ๊นเซส หลานหลวง กรุงเทพมหานคร ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 21 - 23 สิงหาคม 2563 โดยมี กรรมการ/ผู้บริหารสหกรณ์ออมทรัพย์ จำนวน 14 สหกรณ์ ผู้สังเกตการณ์ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง จำนวน 55 คน เข้าร่วมฝึกอบรม ซึ่งการจัดโครงการฝึกอบรมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาความรู้ ความเข้าใจการบริหารจัดการสหกรณ์ออมทรัพย์ในฐานะผู้ที่กำกับ ตรวจสอบ ตลอดจนการให้ข้อคิดเห็น ข้อเสนอแนะ สำหรับการจัดอบรมหลักสูตร “สร้างธรรมาภิบาลสำหรับผู้บริหารสหกรณ์” อยู่ภายใต้ความร่วมมือระหว่างกรมส่งเสริมสหกรณ์และมูลนิธินโยบายสาธารณะเพื่อสังคมและธรรมาภิบาล ซึ่งในการอบรมจะเน้นความสำคัญในการทำหน้าที่ของคณะกรรมการสหกรณ์ เป็นกรอบในการพัฒนาโดยมุ่งเน้นให้เห็นถึงความสำคัญของสหกรณ์ออมทรัพย์ บทบาทหน้าที่กรรมการ บทบาทกรรมการในบริบทของกฎหมายใหม่ การวิเคราะห์งบการเงิน ประเด็นด้านการบริหารธุรกิจของสหกรณ์ออมทรัพย์ การบริหารความเสี่ยง จากธรรมาภิบาลสู่ความยั่งยืน ซึ่งผู้เข้ารับการอบรมจะได้รับความรู้ ความเข้าใจการบริหารจัดการสหกรณ์ออมทรัพย์อย่างมีธรรมาภิบาล เข้าใจในบทบาท หน้าที่ และความรับผิดชอบของการปฏิบัติหน้าที่ในฐานะกรรมการสหกรณ์ สามารถนำความรู้ ไปปรับใช้ในการวางแผนองค์กร ให้มีระบบการบริหารจัดการที่ดี ลดความเสี่ยง ตลอดจนสร้างจิตสำนึกที่จะพัฒนาระบบการบริหารจัดการสหกรณ์ออมทรัพย์อย่างมีธรรมาภิบาล เพื่อนำไปสู่การเติบโตที่ยั่งยืนของระบบสหกรณ์ต่อไปจนนำไปสู่การสร้างความเชื่อมั่นศรัทธา เป็นที่พึ่งพาให้กับสมาชิกและเครือข่ายสหกรณ์ทั้งทางด้านการเงิน และความร่วมมืออื่น ๆ จนส่งผลให้สหกรณ์เติบโตอย่างเข้มแข็งและยั่งยืนต่อไป
{gallery}21aug2563{/gallery}