19 สิงหาคม 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการ "การบริหารจัดการแก้ไขข้อบกพร่องของสหกรณ์" และบรรยาพิเศษ ในหัวข้อ นโยบายด้านการตรวจการสหกรณ์ ณ โรงแรมคลาสสิค คามิโอ อยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 18 - 21 สิงหาคม 2563
วันที่ 19 สิงหาคม 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการ "การบริหารจัดการแก้ไขข้อบกพร่องของสหกรณ์" และบรรยาพิเศษ ในหัวข้อ นโยบายด้านการตรวจการสหกรณ์ ณ โรงแรมคลาสสิค คามิโอ อยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 18 - 21 สิงหาคม 2563 โดยมี ผู้อำนวยการกลุ่มตรวจการสหกรณ์ ข้าราชการ พนักงานราชการจากกลุ่มตรวจการสหกรณ์ สำนักงานสหกรณ์จังหวัด และสำนักงานส่งเสริมสหกรณ์กรุงเทพมหานคร พื้นที่ 1-2 จำนวน 150 คน เข้าร่วมโครงการฯ สำหรับการจัดประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ มุ่งถ่ายทอดความรู้ 5 เรื่องสำคัญได้แก่ 1.นโยบายด้านการตรวจการสหกรณ์/การแก้ไขข้อบกพร่อง 2.การออกคำสั่งทางปกครองที่เกี่ยวกับกฎหมายสหกรณ์ 3.กระบวนการใช้อำนาจของนายทะเบียนสหกรณ์ 4.การกำหนดข้อบังคับและระเบียบขึ้นถือใช้ในสหกรณ์ 5. แนวทางการพิจารณาอุทธรณ์ เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจเรื่องการแก้ไขข้อบกพร่องของสหกรณ์ รวมถึงขั้นตอนกระบวนการใช้อำนาจของนายทะเบียนสหกรณ์ การออกคำสั่งทางปกครองที่เกี่ยวกับกฎหมายสหกรณ์ ตลอดจนแลกเปลี่ยนเรียนรู้กรณีศึกษา การแก้ไขปัญหาเพื่อให้สอดคล้องกับกฎหมายสหกรณ์ระเบียบ ประกาศ คำสั่ง คำแนะนายทะเบียนสหกรณ์ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายสามารถปฏิบัติงานด้านการกำกับดูแลสหกรณ์ได้อย่างมีประสิทธิภาพต่อไป
{gallery}19aug2563_1{/gallery}