18 สิงหาคม 2563 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมความก้าวหน้าโครงการส่งเสริมอาชีพ การปลูกพืชผัก เพื่อสร้างรายได้ให้แก่สมาชิกสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรในจังหวัดพิจิตร ในแปลงกะหล่ำปลี ของนายวินัย จันทร์เชื้อ สมาชิกสหกรณ์การเกษตรโพทะเล จำกัด ณ หมู่ที่ 4 ตำบลวัดขวาง อำเภอโพทะเล จังหวัดพิจิตร
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมความก้าวหน้าโครงการส่งเสริมอาชีพ การปลูกพืชผัก เพื่อสร้างรายได้ให้แก่สมาชิกสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรในจังหวัดพิจิตร ในแปลงกะหล่ำปลี ของนายวินัย จันทร์เชื้อ สมาชิกสหกรณ์การเกษตรโพทะเล จำกัด ณ หมู่ที่ 4 ตำบลวัดขวาง อำเภอโพทะเล จังหวัดพิจิตร มีพื้นที่เพาะปลูกจำนวน 1 ไร่ 1 งาน โดยเริ่มเพาะปลูกกะหล่ำปลีครั้งแรก เมื่อวันที่ 15 มิถุนายน 2563 ประมาณการเก็บเกี่ยวในเดือนกันยายน 2563 คาดว่าจะได้ผลผลิตจำนวน 7 ตัน ราคารับซื้อปัจจุบันจำหน่ายตันละ 18,000 บาท คาดว่าจะมีรายได้ 126,000 บาท เมื่อหักต้นทุนการผลิตจำนวน 50,000 บาท จะทำให้มีรายได้ประมาณ 76,000 บาท ซึ่งเป็นพืชที่สร้างรายได้ดีใช้เวลาสั้น และคาดว่าจะขยายผลไปยังสมาชิกสหกรณ์รายอื่นๆต่อไป โดยมีนางสาวไพรินทร์ สุขเล็ก สหกรณ์จังหวัดพิจิตร พร้อมด้วยคณะกรรมการ เจ้าหน้าที่ สมาชิกสหกรณ์ และบุคลากรสำนักงานสหกรณ์จังหวัดพิจิตร ให้การต้อนรับ
{gallery}18aug2563_2{/gallery}