18 สิงหาคม 2563 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม แปลงปลูกข้าวโพดหวานตามโครงการส่งเสริมการปลูกข้าวโพดหวานเพื่อสร้างรายได้ให้แก่สมาชิกสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร ของนายสมศักดิ์ สีอุดทา ประธานสหกรณ์การเกษตรโพทะเล จำกัด ณ หมู่ที่ 5 ตำบลทะนง อำเภอโพทะเล จังหวัดพิจิตร
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม แปลงปลูกข้าวโพดหวานตามโครงการส่งเสริมการปลูกข้าวโพดหวานเพื่อสร้างรายได้ให้แก่สมาชิกสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกร ของนายสมศักดิ์ สีอุดทา ประธานสหกรณ์การเกษตรโพทะเล จำกัด ณ หมู่ที่ 5 ตำบลทะนง อำเภอโพทะเล จังหวัดพิจิตร มีพื้นที่ 3 งาน แต่เดิมเป็นที่นา ซึ่งได้ปรับเปลี่ยนมาปลูกข้าวโพดหวานตามการแนะนำส่งเสริมของกรมส่งเสริมสหกรณ์ โดยได้รับแจกเมล็ดพันธุ์ข้าวโพดหวานไปปลูกตั้งแต่วันที่ 7 มิถุนายน 2563 ใช้เวลาปลูกประมาณ 70 วัน จึงเก็บเกี่ยวและจำหน่ายให้กับพ่อค้าในพื้นที่กก.ละ 10 บาท ปริมาณผลผลิต 2 ตัน/ไร่ หักต้นทุนไร่ละ 4500 บาท จะมีกำไรจากการปลูกข้าวโพดหวานไร่ละ 15000 บาท/ไร่ ซึ่งรายได้ดีกว่าการทำนาปรัง
จากนั้นได้เดินทางไปเยี่ยมชมผลผลิตข้าวโพดหวานแปลงของนายสุพรรณ เสนารินทร์ สมาชิกสหกรณ์โคนมการเกษตรพิจิตร จำกัด ณ หมู่ที่ 5 ตำบลท้ายน้ำ อำเภอโพทะเล จังหวัดพิจิตร มีพื้นที่จำนวน 1 ไร่ เริ่มเพาะปลูก วันที่ 10 มิถุนายน 2563 ประมาณผลผลิตเฉลี่ย 2 ตัน/ไร่ ขณะนี้ถึงช่วงฤดูเก็บเกี่ยว เกษตรกรรายนี้ขายผลผลิตผ่านสื่อออนไลน์ในราคากก.ละ 15 บาท คาดว่าจะได้กำไรจากการขายข้าวโพดหวานไร่ละเกือบ 20000 บาท ซึ่งการลงพื้นที่ครั้งนี้ มีนางสาวไพรินทร์ สุขเล็ก สหกรณ์จังหวัดพิจิตร พร้อมด้วยคณะกรรมการ เจ้าหน้าที่ สมาชิกสหกรณ์ และบุคลากรสำนักงานสหกรณ์จังหวัดพิจิตร ให้การต้อนรับ
{gallery}18aug2563_3{/gallery}