17 สิงหาคม 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสุพจน์ วัฒนวิเชียร สหกรณ์จังหวัดอุบลราชธานี และเจ้าหน้าที่ เข้าตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรม่วงสามสิบ จำกัด อำเภอม่วงสามสิบ จังหวัดอุบลราชธานี
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายสุพจน์ วัฒนวิเชียร สหกรณ์จังหวัดอุบลราชธานี และเจ้าหน้าที่ เข้าตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรม่วงสามสิบ จำกัด อำเภอม่วงสามสิบ จังหวัดอุบลราชธานี เพื่อรับฟังแนวทางการดำเนินธุรกิจ ปัญหาและอุปสรรคในการดำเนินงาน และสิ่งที่ต้องการให้ภาครัฐสนับสนุน โดยสหกรณ์ดังกล่าว เป็นศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์ (CDC) ของจังหวัด ซึ่งได้จัดหาสินค้าอุปโภคบริโภค และสินค้าจากขบวนการสหกรณ์ มาจำหน่ายเพื่อบริการแก่สมาชิก ประชาชนในพื้นที่และสหกรณ์ใกล้เคียง รวมถึงส่งกระจายไปยังร้านค้าชุมชนของสมาชิกสหกรณ์ ซึ่งตั้งอยู่ตามหมู่บ้านกว่า 131 แห่ง นอกจากนี้ สหกรณ์ยังดำเนินธุรกิจรวบรวมข้าวเปลือก เป็นธุรกิจหลักของสหกรณ์ โดยในแต่ละปีสหกรณ์ได้เปิดรับซื้อข้าวเปลือกจากสมาชิกและสหกรณ์ใกล้เคียง ซึ่งทางสหกรณ์มีความต้องการเครื่องอบลดความชื้นไว้สำหรับ อบข้าวเปลือกในช่วงที่ผลผลิตออกมาพร้อมกันจำนวนมาก (ช่วงเดือนพฤศจิกายน-ธันวาคม) เพื่อเก็บรักษาคุณภาพข้าวไว้รอการจำหน่ายสู่ตลาด สหกรณ์จึงจะขอรับการสนับสนุนเครื่องอบข้าวลดความชื้น ขนาด 500 ตัน/วัน เพื่อต่อยอดการดำเนินธุรกิจรวบรวมข้าว สามารถเก็บชะลอผลผลิตไว้และช่วยสร้างความเป็นธรรมด้านราคาแก่สมาชิก โดยมีนายชุมพร บุญแนบ ประธานกรรมการ นางประภาวัลย์ มาตราวงค์ ผู้จัดการ คณะกรรมการ และฝ่ายจัดการ ให้การต้อนรับ
{gallery}17aug2563_3{/gallery}