10 สิงหาคม 2563 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมหารือเพื่อเตรียมการจัดพิธีเปิดโครงการนำร่องการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน และมีการถ่ายทอดสัญญาณผ่านระบบ ZOOM Meeting ไปยังสำนักงานสหกรณ์จังหวัด และหน่วยงานในสังกัดที่เกี่ยวข้อง โดยมีนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมหารือเพื่อเตรียมการจัดพิธีเปิดโครงการนำร่องการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน และมีการถ่ายทอดสัญญาณผ่านระบบ ZOOM Meeting ไปยังสำนักงานสหกรณ์จังหวัด และหน่วยงานในสังกัดที่เกี่ยวข้อง โดยมีนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ผู้อำนวยการกอง/สำนัก ผู้อำนวยการกลุ่ม และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร
ทั้งนี้ โครงการนำร่องการนำยางพารามาใช้เพื่อปรับปรุงเพิ่มความปลอดภัยทางถนน เป็นโครงการความร่วมมือระหว่างกระทรวงเกษตรและสหกรณ์กับกระทรวงคมนาคม ในการส่งเสริมการใช้ยางพาราในหน่วยงานภาครัฐตามนโยบายของรัฐบาล โดยการสนับสนุนให้สถาบันเกษตรกรเพิ่มมูลค่าผลผลิตยางพาราโดยนำมาแปรรูปเป็นแผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต Rubber Fender Barrier : RFB) และเสาหลักนำทางยางพารา (Rubber Guide Post : RGP) เพื่อสร้างรายได้ให้กับเกษตรกร และสามารถนำผลิตภัณฑ์ยางพารามาใช้ประโยชน์ เป็นอุปกรณ์ด้านการจราจรและช่วยลดอุบัติเหตุบนท้องถนนได้ ซึ่งพลเอก ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี จะเป็นประธานพิธีเปิดโครงการนำร่อง ฯ ในวันที่ 25 สิงหาคม 2563 ณ จังหวัดจันทบุรี มีวัตถุประสงค์เพื่อประชาสัมพันธ์โครงการฯ ภายในงานจะมีการจัดแสดงนิทรรศการสาธิตการแปรรูปผลิตภัณฑ์จากยางพาราและอุปกรณ์ต่าง ๆ พร้อมทั้งนำเสนอให้เห็นถึงกระบวนการและขั้นตอนการผลิตแผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต (Rubber Fender Barrier : RFB) และเสาหลักนำทางยางพารา (Rubber Guide Post : RGP) ที่ใช้สำหรับติดตั้งในสถานที่จริง เพื่อยกระดับความปลอดภัยทางถนน ซึ่งเป็นการส่งเสริมสนับสนุนเกษตรกรชาวสวนยางเพื่อสร้างความมั่นคงทางอาชีพและรายได้ให้กับสมาชิกสหกรณ์และเกษตรกรชาวสวนยางพาราได้อีกทางหนึ่งด้วย
{gallery}10aug2563_3{/gallery}