5 สิงหาคม 2563 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับนายชวลิต ตั้งอริยกุล รองกรรมการผู้จัดการ บริษัทเจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) และคณะในโอกาสเข้าพบเพื่อหารือเรื่องการดำเนินการส่งเสริมให้สมาชิกสหกรณ์และเกษตรกรมีรายได้ตลอดทั้งปี
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับนายชวลิต ตั้งอริยกุล รองกรรมการผู้จัดการ บริษัทเจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) และคณะในโอกาสเข้าพบเพื่อหารือเรื่องการดำเนินการส่งเสริมให้สมาชิกสหกรณ์และเกษตรกรมีรายได้ตลอดทั้งปี โดยส่งเสริมการปลูกพืชได้ทั้งปี เช่น ข้าว ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ข้าวโพดไซเลจ ในรูปแบบความร่วมมือแบบบูรณาการทั้งสมาชิกสหกรณ์ เกษตรกร ภาครัฐและเอกชน ซึ่งจะส่งเสริมและพัฒนาสมาชิกสหกรณ์ เกษตรกร ทั้งการเพิ่มทักษะและศักยภาพในการบริหารจัดการที่ดินอย่างมีประสิทธิภาพ สามารถเข้าถึงแหล่งน้ำเพื่อการเกษตรได้ตลอดทั้งปี มุ่งเน้นนโยบายการตลาดนำการผลิต มีการบูรณาการความร่วมมือกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทุกภาคส่วน การถ่ายทอดองค์ความรู้โดยผู้เชี่ยวชาญ และเชื่อมโยงผลผลิตคุณภาพสู่ตลาด รวมถึงการนำเทคโนโลยีสมัยใหม่เข้ามาใช้ตั้งแต่เริ่มกระบวนการเพาะปลูกจนถึงการเก็บเกี่ยวผลผลิตอีกด้วย ทั้งนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์จะมีการพิจารณาพื้นที่ที่มีความเหมาะสมและมีความพร้อมในด้านที่ดิน แหล่งน้ำ ความต้องการและความพร้อมของสมาชิกสหกรณ์และเกษตรกร และจะมีการประชุมหารือร่วมกันต่อไป โดยมี ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร ผู้อำนวยการกองพัฒนาระบบสนับสนุนการสหกรณ์ ผู้เชี่ยวชาญด้านการพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ ผู้อำนวยการกลุ่ม และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมหารือ ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพฯ
{gallery}05aug2563{/gallery}