3 สิงหาคม 2563 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ “โครงการสร้าง Key man ด้านการเงินสหกรณ์ ประจำปีงบประมาณ 2563” รุ่นที่ 1
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ “โครงการสร้าง Key man ด้านการเงินสหกรณ์ ประจำปีงบประมาณ 2563” รุ่นที่ 1 โดยศูนย์วิเคราะห์ทางการเงินสหกรณ์ กรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมกับธนาคารแห่งประเทศไทย ณ โรงแรมคลาสสิค คามิโอ อยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา จัดขึ้นระหว่างวันที่ 2 - 7 สิงหาคม 2563 โดยมี ข้าราชการที่ผ่านการอบรมหลักสูตร “นักการเงิน” ที่ปฏิบัติหน้าที่ส่งเสริมดูแลและกำกับสหกรณ์ออมทรัพย์และสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน วิทยากร เจ้าหน้าที่ จำนวน 42 คน เข้าร่วมโครงการฯ ทั้งนี้ ได้รับเกียรติจากผู้ทรงคุณวุฒิจากธนาคารแห่งประเทศไทย ร่วมกำหนดเนื้อหาในหลักสูตรและเป็นวิทยากรให้ความรู้ตลอดโครงการ
สำหรับโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการดังกล่าว จัดขึ้นเพื่อเสริมสร้างทักษะขั้นสูงด้านการวิเคราะห์ข้อมูลทางการเงินของสหกรณ์ออมทรัพย์ให้กับบุคลากรกรมส่งเสริมสหกรณ์ ซึ่งโครงการดังกล่าวมีเป้าหมายในการเสริมสร้างนักการเงินรุ่นใหม่ที่จะลงไปปฏิบัติหน้าที่ให้คำแนะนำแก่สหกรณ์ในพื้นที่ต่าง ๆ จึงต้องมีอบรมให้ความรู้ที่จำเป็นต่อการวิเคราะห์ข้อมูลทางบัญชีและการเงินของสหกรณ์ โอกาสนี้ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้เน้นย้ำเรื่องให้ฝึกการวิเคราะห์ เพื่อนำเสนอให้เห็นภาพชัดเจน ช่วยเหลือให้คำแนะนำแก่บุคลากรของสหกรณ์ออมทรัพย์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ รวมทั้งสร้างความเชื่อมั่นในระบบการเงินของสหกรณ์ ทั้งด้านการดำเนินงานของสหกรณ์ งบกำไรขาดทุน การวิเคราะห์ความเสี่ยงด้านต่าง ๆ อีกด้วย
{gallery}03aug2563_1{/gallery}