2 สิงหาคม 2563 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมแนวทางการปฏิบัติงานการส่งเสริมสหกรณ์และกำกับดูแลสหกรณ์ โดยมีผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ สหกรณ์จังหวัด ผู้อำนวยการศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ รวม 230 คน
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมแนวทางการปฏิบัติงานการส่งเสริมสหกรณ์และกำกับดูแลสหกรณ์ โดยมีผู้บริหารกรมส่งเสริมสหกรณ์ สหกรณ์จังหวัด ผู้อำนวยการศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ รวม 230 คนเข้าร่วมประชุมระหว่างวันที่ 2-4 สิงหาคม 2563 ณ โรงแรมไมด้า ทวารวดี แกรนด์ อำเภอเมือง จังหวัดนครปฐม
โอกาสนี้ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ชี้แจงแนวทางการปฏิบัติงาน ซึ่งมุ่งเน้น 4 เรื่อง ได้แก่ การดำเนินงานโครงการสำคัญของกรมส่งเสริมสหกรณ์ การดำเนินการตามนโยบายของรัฐบาลและกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ การกำกับดูแลสหกรณ์ และการพัฒนาธุรกิจของสหกรณ์ อาทิ โครงการซูเปอร์มาเก็ตสหกรณ์ โครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน การส่งเสริมการใช้ยางพาราในภาครัฐ โดยสนับสนุนสถาบันเกษตรกรแปรรูปยางพาราเป็นเสาหลักนำทางและแผ่นยางธรรมชาติครอบกำแพงคอนกรีต โครงการสินเชื่อเพื่อรวบรวมข้าว ในปีการผลิต 2563/64 การส่งเสริมช่องทางจำหน่ายสินค้าสหกรณ์ผ่านตลาดออนไลน์ การสนับสนุนการกระจายผลไม้ของสถาบันเกษตรกร เพื่อรองรับผลกระทบจากไวรัสโควิด-19 และการสนับสนุนเงินกองทุนพัฒนาสหกรณ์(กพส.)เพื่อต่อยอดธุรกิจของสหกรณ์และส่งเสริมอาชีพให้กับสมาชิก ซึ่งทุกโครงการมุ่งเน้นการพัฒนาตัวองค์กรและบุคลากรของสหกรณ์ ให้มีความเข้มแข็งและสร้างความเชื่อมั่นของสมาชิกที่มีต่อสหกรณ์เพิ่มมากขึ้น
{gallery}02aug2563{/gallery}