29 สิงหาคม 2560 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดกิจกรรมสัมมนาการส่งเสริมการศึกษา ฝึกอบรมและการถ่ายทอดเทคโนโลยีแก่เกษตรกร ณ ห้องประชุมอนุสาวรีย์วีรชนค่ายบางระจัน อำเภอค่ายบางระจัน จังหวัดสิงห์บุรี โดยมีนายชารินทร์ สิงห์ดี ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดสิงห์บุรี นายประภาศ มากทอง สหกรณ์จังหวัดสิงห์บุรี และผู้นำภาคการเกษตรให้การต้อนรับ
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดกิจกรรมสัมมนาการส่งเสริมการศึกษา ฝึกอบรมและการถ่ายทอดเทคโนโลยีแก่เกษตรกร ณ ห้องประชุมอนุสาวรีย์วีรชนค่ายบางระจัน อำเภอค่ายบางระจัน จังหวัดสิงห์บุรี โดยมีนายชารินทร์ สิงห์ดี ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดสิงห์บุรี นายประภาศ มากทอง สหกรณ์จังหวัดสิงห์บุรี และผู้นำภาคการเกษตรให้การต้อนรับ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์กล่าวว่า จังหวัดสิงห์บุรีเป็นแหล่งปลูกข้าวพันธุ์ดีของประเทศ เกษตรกรส่วนใหญ่มีอาชีพทำนาเป็นหลัก ซึ่งการทำนาในปัจจุบันมีต้นทุนที่สูงขึ้น ราคาขายผลผลิตค่อนข้างต่ำ นอกจากนี้ยังมีความเสี่ยงอีกหลายด้านที่ทำให้ผลผลิตของเกษตรกรเกิดความเสียหาย เช่น ภัยแล้ง อุทกภัย โรคพืช โรคแมลง ดังนั้นในการหาอาชีพเสริมหรือการทำเกษตรแบบผสมผสานเพิ่มเติม เป็นการสร้างโอกาสให้กับเกษตรกร ทั้งยังช่วยลดความเสี่ยงจากการปลูกพืชเชิงเดี่ยวเพียงอย่างเดียวในปัจจุบันผู้บริโภคภายในประเทศและต่างประเทศยังมีความต้องการผลผลิตทางการเกษตรของไทยอีกจำนวนมาก ในจังหวัดสิงห์บุรียังมีพื้นที่และเกษตรกรที่มีความสามารถที่จะผลิตสินค้าทางการเกษตรและส่งขายไปยังตลาดต่างๆได้อีกมากหากได้รับการสนับสนุนที่ถูกต้องและเหมาะสมซึ่งจะนำไปสู่การพัฒนาภาคการเกษตรและระบบเศรษฐกิจของชุมชน จังหวัดและประเทศอย่างยั่งยืนในอนาคต
{gallery}29aug2560_1{/gallery}