22 กรกฎาคม 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการปศุสัตว์เคลื่อนที่เฉลิมพระเกียรติ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ประจำปี พ.ศ.2563
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการปศุสัตว์เคลื่อนที่เฉลิมพระเกียรติ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ประจำปี พ.ศ.2563 พร้อมด้วย นายวิวัตห์ชัย พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารหน่วยงานสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยมี นายสัตวแพทย์ชัยวัฒน์ โยธคล รองอธิบดีกรมปศุสัตว์ กล่าวรายงาน ณ อาคารสวนน้ำเฉลิมพระเกียรติบึงพระชนก ตำบลเกาะเทโพ อำเภอเมืองฯ จังหวัดอุทัยธานี
ในการนี้รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ดำเนินการส่งมอบกระบือเพศเมียจำนวน 28 ตัว แก่เกษตรกรที่มีความเหมาะสมตามโครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ และการจัดนิทรรศการเผยแพร่ความรู้ด้านการปศุสัตว์ โดยศูนย์วิจัยและพัฒนาการสัตว์แพทย์ภาคเหนือตอนล่าง จังหวัดพิษณุโลก ศูนย์วิจัยการผสมเทียมและเทคโนโลยีชีวภาพพิษณุโลก ศูนย์วิจัยและบำรุงพันธุ์สัตว์อุทัยธานี ศูนย์วิจัยพืชอาหารสัตว์พิจิตร สำนักงาน ปศุสัตว์เขต 6 และตรวจเยี่ยมกิจกรรมภายในงาน ได้แก่ การตรวจสุขภาพ การบำบัด รักษาโรคสัตว์ป่วย และส่งเสริมสุขภาพสัตว์ เช่น การกำจัดพยาธิภายในทางเดินอาหาร การตรวจวินิจฉัยโรคทางห้องปฏิบัติการ เช่น พยาธิในเลือดโค-กระบือ การบริการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าแก่สุนัข แมว วัคซีนป้องกันโรคปากและเท้าเปื่อยโค-กระบือ วัคซีนป้องกันโรคสัตว์ปีกฯ การเก็บตัวอย่างเพื่อตรวจชันสูตรโรคสัตว์ การสำรวจสภาวะโรค การเสวนาปัญหาด้านปศุสัตว์ การแปรรูปผลผลิตปศุสัตว์ การบริการผ่าตัดทำหมันสุนัขและแมว รวมถึงพิธีปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ และพิธีปล่อยขบวนหน่วยปศุสัตว์เคลื่อนที่เฉลิมพระเกียรติ จังหวัดอุทัยธานี เพื่อให้บริการแก่ประชาชนอีกด้วย
{gallery}22july2563_2{/gallery}