17 กรกฎาคม 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานวันเริ่มต้นฤดูกาลทำนาและเวทีแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกษตรทฤษฎีใหม่จังหวัดอุทัยธานี
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานวันเริ่มต้นฤดูกาลทำนาและเวทีแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกษตรทฤษฎีใหม่จังหวัดอุทัยธานี พร้อมด้วยนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และผู้บริหารในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่เยี่ยมชมแปลงแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกษตรทฤษฎีใหม่ ณ พื้นที่โคกหนองนาตากะยาย บ้านวังตอยาง ตำบลเขากวางทอง อำเภอหนองฉาง จังหวัดอุทัยธานี โดยรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์กล่าวว่า ตามที่นโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้จัดระบบการปลูกข้าว ตามมาตรการแก้ไขปัญหาที่เหมาะสม เพื่อให้สอดคล้องกับสถานการณ์น้ำในปัจจุบัน โดยกำหนดช่วงระยะเวลาการปลูกข้าวให้มีความเหมาะสมและสอดคล้องกับสภาพพื้นที่เศรษฐกิจและสังคม และกำหนดแนวทางสนับสนุนต่าง ๆ เพื่อให้เกษตรกร ได้มีส่วนร่วมและตัดสินใจในการปฏิรูปและปรับตัวเข้าสู่ระบบการปลูกข้าวแบบใหม่อย่างยั่งยืน ทั้งนี้นั้น เป็นการบูรณาการและน้อมนำแนวพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช แนวทางสำคัญซึ่งเกษตรกรสามารถนำมาปรับใช้ให้เหมาะสม ด้วยการทำเกษตรแบบผสมผสาน เกษตรทฤษฎีใหม่ โดยพื้นที่โคกหนองนาตากะยาย ซึ่งนำรูปแบบ "โคก-หนอง-นา โมเดล " นำมาบริหารจัดการพื้นที่ เหมาะกับพื้นที่การเกษตร ซึ่งเป็นการผสมผสานเกษตรทฤษฎีใหม่ บูรณาการเชื่อมโยงกับภูมิปัญญาท้องถิ่น แต่ละพื้นที่
ในการนี้รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้มอบเมล็ดพันธุ์ข้าวจากพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ ปี 2563 แก่เกษตรกรจาก 8 อำเภอ รวมทั้งมอบหนังสืออนุญาตให้เข้าทำประโยชน์ในเขตปฏิรูปที่ดิน (ส.ป.ก.4-01) และมอบใบรับรอง GAP ให้กับเกษตรกร จำนวน 7 ราย ภายหลังพิธีดังกล่าว รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมทั้งหัวหน้าส่วนราชการ ผู้บริหารระดับสูงและข้าราชการในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี และเดินเยี่ยมชมแปลงเกษตรผสมผสาน และปล่อยพันธุ์ปลา จากนั้น รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร โยนกล้า และขับรถดำนาปักดำกล้าข้าว พื้นที่แปลงทฤษฎีใหม่ โคกหนองนาตากะยาย มีพื้นที่รวมทั้งสิ้นกว่า 8 ไร่
{gallery}17july2563_2{/gallery}