16 กรกฎาคม 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายนิรันดร์ มูลธิดา สหกรณ์จังหวัดตาก และเจ้าหน้าที่ ได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมผู้สมัครเข้าร่วมโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้านสานต่ออาชีพการเกษตร ปี 2563 ของจังหวัดตาก
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายนิรันดร์ มูลธิดา สหกรณ์จังหวัดตาก และเจ้าหน้าที่ ได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมผู้สมัครเข้าร่วมโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้านสานต่ออาชีพการเกษตร ปี 2563 ของจังหวัดตาก โดยเข้าตรวจเยี่ยมในพื้นที่ของ นางนมิดา ซื่อสัตย์สกุลชัย ที่ตั้งแปลงอยู่ที่หมู่ 3 ตำบลป่ามะม่วงอำเภอเมืองจังหวัดตาก อายุ 49 ปี จบการศึกษาระดับปริญญาโท ปัจจุบันประกอบอาชีพเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย มีความสนใจในการทำเกษตร โดยมีพื้นที่เพาะปลูกประมาณ 2 ไร่ โดยใช้วันหยุดและเวลาหลังเลิกงานทดลองปลูกพืชจากการค้นคว้าหาความรู้จากสื่อโซเซียลมีเดียต่างๆ และนำมาลงมือปฏิบัติ ผู้สมัครเข้าร่วมโครงการมีการขุดร่องน้ำขนาดเล็กความกว้าง 80 ซม.ความลึก 1 เมตรเพื่อทดลองเลี้ยงปลานิลและปลาช่อนและบริเวณขอบร่องน้ำได้ปลูกชะอมตลอดแนว ทั้งนี้ผู้สมัครได้ทำปุ๋ยหมักไว้ใช้เอง และทำเกษตรผสมผสาน โดยมีแนวคิดปลูกผักสวนครัว ข้าวโพดหวาน มะยงชิด ลำไย แต่ทั้งนี้ยังคงยึดถือแนวทางวิถีเกษตรพอเพียงเป็นหลักต่อไป
จากนั้นได้เข้าตรวจเยี่ยมในพื้นที่ของ นายภานุวัฒน์ บรรลือ ตำบลเชียงทอง อำเภอวังเจ้า จ.ตาก อายุ 29 ปี จบการศึกษาระดับปริญญาโท ปัจจุบันทำอาชีพเกษตรกรอย่างเต็มตัว โดยปลูกไม้เศรษฐกิจ คือ ไม้ยูคาลิปตัส ซึ่งเดิมเป็นอาชีพเดิมที่ครอบครัวทำมาอยู่แล้ว จึงเข้ามาสานต่อจากรุ่นพ่อแม่ พื้นที่ในการปลูกประมาณ 800 ไร่ ต้องการเข้าร่วมโครงการต้องการองค์ความรู้เพิ่มในการทำการเกษตร ความรู้ในการบำรุงดิน ลดการใช้สารเคมีเข้าสู่วิถีอินทรีย์
สำหรับโครงการลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร ในจังหวัดตาก มีจำนวนผู้สมัครทั้งสิ้น 64 ราย สหกรณ์เข้าร่วมโครงการฯ 7 แห่ง โดยเกษตรมีความสนใจเกษตรแบบผสมผสาน เกษตรทฤษฎีใหม่ เกษตรปลอดภัย เกษตรอินทรีย์ เกษตรสมัยใหม่ และเกษตรแม่นยำ และส่วนใหญ่ต้องการให้สนับสนุนด้านความรู้และเทคโนโลยี (ร้อยละ 91) ช่องทางการจำหน่าย (ร้อยละ 83) เงินกู้ (ร้อยละ 73) และแหล่งน้ำ การตลาด ที่ดิน อุปกรณ์ ที่ปรึกษา เครือข่าย (ร้อยละ 19)
{gallery}16july2563_5{/gallery}