13 กรกฎาคม 2563 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนางกรวิภา คงอิ่ม สหกรณ์จังหวัดสกลนคร และข้าราชการสำนักงานสหกรณ์จังหวัดสกลนคร เตรียมความพร้อมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนและเฝ้ารับเสด็จฯ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ในการเสด็จพระราชดำเนินทรงติดตามผลการดำเนินงานกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน ณ โรงเรียนท่านผู้หญิงจันทิมาพึ่งบารมี ตำบลสร้อยค้อ อำเภอภูพาน จังหวัดสกลนคร
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนางกรวิภา คงอิ่ม สหกรณ์จังหวัดสกลนคร และข้าราชการสำนักงานสหกรณ์จังหวัดสกลนคร เตรียมความพร้อมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนและเฝ้ารับเสด็จฯ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ในการเสด็จพระราชดำเนินทรงติดตามผลการดำเนินงานกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน ณ โรงเรียนท่านผู้หญิงจันทิมาพึ่งบารมี ตำบลสร้อยค้อ อำเภอภูพาน จังหวัดสกลนคร
ทั้งนี้ โรงเรียนท่านผู้หญิงจันทิมาพึ่งบารมี มีกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนที่กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้เข้าไปแนะนำ ส่งเสริม และกลุ่มอาชีพประชาชนในถิ่นทุรกันดารตามพระราชดำริ โดยสหกรณ์นักเรียนดำเนินกิจกรรม 2 ด้าน คือ กิจกรรมร้านค้า โดยจัดหาสินค้าอุปโภค บริโภคมาจำหน่ายแก่สมาชิก และจำหน่ายผลผลิตทางการเกษตรให้แก่โรงเรียนเพื่อนำไปเป็นอาหารกลางวัน กิจกรรมออมทรัพย์ สำหรับการจัดการเรียนการสอนวิชาสหกรณ์ โรงเรียนร่วมกับสำนักงานสหกรณ์จังหวัดสกลนคร ดำเนินกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน ดังนี้ 1.จัดให้มี "การจัดการเรียนรู้วิชาการสหกรณ์ในภาคทฤษฎี" ตามชั้นเรียน ปีละไม่น้อยกว่า 2 ครั้ง 2.เปิดรับสมัครสมาชิกใหม่ของกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนให้เสร็จสิ้นในเดือนแรก ของเทอมที่ 1 3.เลือกตั้งคณะกรรมการกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในเดือนที่ 6 ของการเปิดเทอมแรกของปีการศึกษา 4.ปรับวิธีการสอนให้ครูผู้รับผิดชอบ/ผู้บริหารโรงเรียน ให้เป็นปัจจุบันโดยใช้ วิชาสหกรณ์เป็นแกนกลาง เชื่อมโยงกับกิจกรรมส่งเสริมการผลิต กิจกรรมร้านค้าสหกรณ์ กิจกรรมออมทรัพย์และกิจกรรมสวัสดิการ 5.ฝึกปฏิบัติการประชุมและการบันทึกรายงานการประชุมแก่คณะกรรมการกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน การประสานงานกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อให้คณะกรรมการกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนมีการฝึกปฏิบัติ 6.ฝึกปฏิบัติการบันทึกบัญชีอย่างเป็นระบบต่อเนื่องและเป็นปัจจุบัน พร้อมทั้งสามารถปิดบัญชีได้ตามกำหนดเวลา และการจัดการประชุมใหญ่สามัญประจำปีทุกสิ้นปีการศึกษา เพื่อรายงานผลกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน ปันผล เฉลี่ยคืน คืนเงินออมให้กับนักเรียนที่จะจบการศึกษา 7.เลือกตั้งคณะกรรมการเพื่อทดแทนคณะกรรมการที่จบการศึกษา ในปีการศึกษา 2562
{gallery}13july2563_4{/gallery}