27 สิงหาคม 2560 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์เดินทางไปเยือนประเทศญี่ปุ่น ในฐานะผู้แทนของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์. พร้อมทั้งได้กล่าวปิดการฝึกอบรมเยาชนเกษตร ที่วิทยาลัยโคอิบูชิ ในจังหวัดอิบารากิ ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งผู้เข้าอบรมประกอบไปด้วยเยาวชนจากประเทศไทย มาเลเซีย อินโดนีเชียและฟิลิปปินส์
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์เดินทางไปเยือนประเทศญี่ปุ่น ในฐานะผู้แทนของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์. พร้อมทั้งได้กล่าวปิดการฝึกอบรมเยาชนเกษตร ที่วิทยาลัยโคอิบูชิ ในจังหวัดอิบารากิ ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งผู้เข้าอบรมประกอบไปด้วยเยาวชนจากประเทศไทย มาเลเซีย อินโดนีเชียและฟิลิปปินส์ โดยมีเยาวชนจากประเทศไทย เข้าร่วมอบรมในโครงการนี้จำนวน 15 คน ทจากการสอบถามถึงความเป็นอยู่ของเยาวชนที่ได้มาฝึกงานที่นี่ หลายคนมีความประทับใจจากการได้มาฝึกอบรมในครั้งนี้ และได้เรียนรู้ประสบการณ์ที่หลากหลาย ทั้งประสบการณ์ทางด้านการทำการเกษตร ประสบการณ์การในการอยู่ร่วมกับครอบครับญี่ปุ่น แต่ก้อยังมีอุปสรรคบ้างในการสื่อสารกับครอบครัวชาวญี่ปุ่น
{gallery}27aug2560_1{/gallery}