9 กรกฎาคม 2563 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายธนรัฐ โคจรานนท์ สหกรณ์จังหวัดสตูล ได้เข้าตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรควนโดน จำกัด อำเภอควนโดน จังหวัดสตูล
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายธนรัฐ โคจรานนท์ สหกรณ์จังหวัดสตูล ได้เข้าตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรควนโดน จำกัด อำเภอควนโดน จังหวัดสตูล โดยมีนายวินิช ตาเดอิน ประธานกรรมการ นายอดุลย์ หลีเส็น ผู้จัดการสหกรณ์ ให้การตอนรับ
สหกรณ์การเกษตรควนโดน จำกัด เป็นหลักระดับอำเภออีกหนึ่งแห่งที่ดำเนินธุรกิจสินเชื่อ ธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย ฯลฯ นอกจากยางพาราเเล้ว พื้นที่อำเภอควนโดนส่วนใหญ่เป็นพื้นที่ปลูกผลไม้เยอะที่สุดในจังหวัดสตูล ซึ่งสหกรณ์ฯ มองเห็นและมีแนวคิดที่ที่จะช่วยเหลือสมาชิกในเรื่องของราคาผลไม้ตกต่ำ มองว่าจะเปิดตลาดรวบรวมผลไม้เพื่อตอบสนองความต้องการของสมาชิกและประชาชนในพื้นที่จังหวัดสตูลที่มีปัญหาดังกล่าว โดยรองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ ได้ให้แนวคิด ข้อเสนอ หลักการในการบริหารจัดการผลไม้แก่สหกรณ์ฯ เพื่อให้สหกรณ์สามารถวางแผนในเรื่องการกระจายผลผลิต พร้อมทั้งช่วยดูแลรายได้ความเป็นอยู่และส่งเสริมอาชีพให้กับสมาชิกสหกรณ์ต่อไป
{gallery}09july2563_2{/gallery}