2 กรกฎาคม 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ รวมทั้งข้าราชการในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมผลการดำเนินงานสหกรณ์โคนมภูพานสกลนคร จำกัด ณตำบลพังขว้าง อำเภอเมือง จังหวัดสกลนคร
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ รวมทั้งข้าราชการในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมผลการดำเนินงานสหกรณ์โคนมภูพานสกลนคร จำกัด ณตำบลพังขว้าง อำเภอเมือง จังหวัดสกลนคร
โอกาสนี้ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กล่าวกับคณะกรรมการฯและสมาชิกสหกรณ์ว่า กระทรวงเกษตรและสหกรณ์มีนโยบายส่งเสริมการใช้ระบบตลาดนำการผลิต เพื่อแก้ไขปัญหาราคาสินค้าเกษตรตกต่ำและสินค้าล้นตลาด ดังนั้น สิ่งสำคัญคือเรื่องมาตรฐาน และการควบคุมคุณภาพน้ำนมดิบ พร้อมทั้งได้ฝากเรื่องการบริหารจัดการของสหกรณ์ภายในให้เข้มแข็ง และพัฒนาฟาร์มโคนมของสมาชิกให้ได้มาตรฐาน GAP
จากนั้น รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์และคณะ ได้เยี่ยมชมการดำเนินงานของศูนย์วิจัยและบำรุงพันธุ์สัตว์สกลนคร โรงรวบรวมนมและศูนย์รับน้ำนมดิบ ตามโครงการตามพระราชดำริ ซึ่งเปิดรับน้ำนมดิบจากเกษตรกรผู้เลี้ยงโคนมทุกวัน โดยนมดังกล่าว สามารถขายได้ตลอดทั้งปี โดยในช่วงเปิดภาคเรียนรับนมดิบของสมาชิกนำแปรูปเป็นนมพาสเจอไรซ์ ( Pasteurized Milk ) และช่วงปิดภาคเรียนส่งน้ำนมดิบจำหน่ายให้แก่เอกชนเพื่อผลิตและจัดจำหน่ายเป็นนมกล่อง U.H.T. ( Ultra High Temperature )ภายใต้การดูแลคุณภาพและการผลิตของกรมปศุสัตว์ รวมทั้งกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้สนับสนุนเงินกองทุนพัฒนาสหกรณ์และอบรมให้ความรู้เพื่อพัฒนาศักยภาพการเลี้ยงโคนมเพื่อให้สอดคล้องกับนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในการลดต้นทุน และการใช้ระบบตลาดนำการผลิตเพื่อยกระดับราคาสินค้าเกษตรได้อย่างมีประสิทธิภาพต่อไป
{gallery}02july2563_1{/gallery}