26 มิถุนายน 2563 ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดงาน “เทศกาลทุเรียนภูเขาไฟศรีสะเกษ ปี 2563” ณ ศาลากลางจังหวัดศรีสะเกษ อำเภอเมือง จังหวัดศรีสะเกษ พร้อมด้วย นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เข้าร่วมงานฯ
ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดงาน “เทศกาลทุเรียนภูเขาไฟศรีสะเกษ ปี 2563” ณ ศาลากลางจังหวัดศรีสะเกษ อำเภอเมือง จังหวัดศรีสะเกษ พร้อมด้วย นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะผู้บริหารในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เข้าร่วมงานฯ โดยมี นายวัฒนา พุฒิชาติ ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ หัวหน้าส่วนราชการ ผู้นำท้องถิ่น เกษตรกรและประชาชนทั่วไป ให้การต้อนรับ ในการนี้ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้กล่าวเปิดงานฯ พบปะพูดคุย และได้มอบรางวัลให้แก่ผู้ชนะการประกวดทุเรียนและเงาะ จำนวน 6 รางวัล และเยี่ยมชมภายในงาน ซึ่งมีกิจกรรมมากมาย ประกอบด้วย การจัดนิทรรศการทางการเกษตร การจัดนิทรรศการให้ความรู้จากหน่วยงานต่าง ๆ และจำหน่ายผลไม้จังหวัดศรีสะเกษ อาทิ ทุเรียนภูเขาไฟ เงาะ มังคุด สะตอ ลองกอง ลำไย เป็นต้น นอกจากนี้ยังมีการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ OTOP จากกลุ่มแม่บ้านจาก 22 อำเภอของจังหวัดศรีสะเกษ กิจกรรมตลาดเกษตรกรจำหน่ายสินค้าของกลุ่มวิสาหกิจชุมชน และผลิตภัณฑ์แปรรูปของ Young Smart Farmer ทั้งนี้เพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์ทุเรียนภูเขาไฟศรีสะเกษให้เป็นรู้จักทั่วโลก ส่งเสริมการท่องเที่ยว ซื้อและชิมทุเรียนภูเขาไฟศรีสะเกษที่สวนของเกษตรกร และการจำหน่ายทุเรียนภูเขาไฟศรีสะเกษให้แก่ผู้บริโภคโดยตรงในราคาหน้าสวนทุเรียน เชื่อมโยงตลาดและสร้างมูลค่าเพิ่มผลไม้ สู่การพัฒนาระบบเศรษฐกิจฐานราก เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวจังหวัดศรีสะเกษต่อไป โดยงานจัดขึ้นระหว่างวันที่ 26 มิถุนายน – 5 กรกฎาคม 2563
{gallery}26june2563_2{/gallery}