5 มีนาคม 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ มอบนโยบายการดำเนินงานให้กับผู้บริหารและพนักงานองค์การส่งเสริมกิจการโคนมภาคใต้
5 มีนาคม 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ มอบนโยบายการดำเนินงานให้กับผู้บริหารและพนักงานองค์การส่งเสริมกิจการโคนมภาคใต้ โดยมีนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายภิรมย์ นิลทยา รองผู้ว่าราชการจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ นายสุชาติ จริยาเลิศศักดิ์ รองผู้อำนวยการองค์การส่งเสริมกิจการโคนม หัวหน้าส่วนราชการ ผู้บริหารหน่วยงานสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ให้การต้อนรับ และรายงานผลการดำเนินงาน ณ อาคารปฏิบัติการควบคุมคุณภาพ สำนักงานองค์การส่งเสริมกิจการโคนมภาคใต้ ตำบลหนองตาแต้ม อำเภอปราณบุรี จังหวัดประจวบคีรีขันธ์
โอกาสนี้ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้มอบนโยบายการดำเนินงานให้กับผู้บริหาร และพนักงาน อ.ส.ค. เน้นเกี่ยวกับเรื่องให้พัฒนาเป็นศูนย์กลางการทำนมฮาลาล ส่งไปตะวันออกกลาง เน้นระบบคุณภาพจากต้นน้ำถึงปลายน้ำ เพิ่มประสิทธิภาพ มีการบูรณาการร่วมกันตามหลักวิชาการและหลักศาสนาควบคู่กันไป และเน้นย้ำในเรื่องบริเวณสถานที่ให้มีการพัฒนาให้เป็นแหล่งท่องเที่ยว เป็นที่รู้จักมากขึ้น มีสนามหญ้า สวนหย่อม พร้อมทั้งเยี่ยมชมกระบวนการผลิตผลิตภัณฑ์นมไทย-เดนมาร์ค และร่วมปลูกต้นกันเกรา
ทั้งนี้ อ.ส.ค. กับการส่งเสริมการเลี้ยงโคนม อ.ส.ค. มีบทบาทสำคัญในการส่งเสริมและพัฒนาการเลี้ยงโคนม การรับซื้อน้ำนมดิบจากเกษตรกรโดยมีการประกันราคา ตลอดจนการแปรรูปน้ำนมดิบ นอกจากนั้น อ.ส.ค. ยังได้ตอบสนองนโยบายของรัฐบาลสำหรับโครงการส่งเสริมการเลี้ยงโคนม แก้ไขปัญทาและให้ความช่วยหลือเกษตรกรผู้เลี้ยงโคนม ตลอดจนสหกรณ์โคนม รับซื้อน้ำนมดิบ ให้บริการสัตวแพทย์ผสมเทียม และให้บริการด้านงานส่งเสริม อ.ส.ค. มุ่งมั่นในการเป็นผู้นำด้านเกษตรกรอุตสาหกรรมนม และผลิตภัณฑ์นมภายใต้ ตรา ไทย-เดนมาร์ค (สัญลักษณ์วัวแดง) เพื่อดำรงบทบาทในการเพิ่มประสิทธิกาพของเกษตรกรผู้เลี้ยงโคนมตลอดจนเพิ่มคุณค่าของผลิตภัณฑ์นมไทย
{gallery}5mar2563{/gallery}