18 กุมภาพันธ์ 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตรร่วมกับหน่วยงานภาคีเครือข่าย 28 แห่ง ทั้งภาครัฐและภาคเอกชน
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตรร่วมกับหน่วยงานภาคีเครือข่าย 28 แห่ง ทั้งภาครัฐและภาคเอกชน เพื่อหารือแนวทางการขับเคลื่อนและการดำเนินโครงการโดยประสานความร่วมมือกับหน่วยงานภาคีเครือข่ายทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาค เพื่อสนับสนุนการถ่ายทอดองค์ความรู้ทั้งด้านเทคโนโลยี นวัตกรรมใหม่ ๆ ด้านการเกษตร พร้อมทั้งนำเสนอสถานที่เพื่ออบรมบ่มเพาะและศึกษาดูงาน แนะนำเกษตรกรตัวอย่างที่ประสบความสำเร็จในการประกอบอาชีพเกษตรกรรม และให้คำปรึกษาเกี่ยวกับการประกอบอาชีพเกษตรกรรมทั้งการผลิตและการตลาด รวมถึงได้เชิญหน่วยงานภาคีเครือข่ายเข้าร่วมจัดนิทรรศการเผยแพร่ความรู้ภายในงาน Kick off โครงการฯ ซึ่งจะจัดขึ้นในวันที่ 22 มีนาคม 2563 ที่จะถึงนี้ด้วย เพื่อเสริมสร้างความรู้และประสบการณ์ตรงให้กับผู้สมัครเข้าร่วมโครงการ อีกทั้งยังเป็นการสร้างแรงบันดาลใจและความเชื่อมั่นในการกลับไปประกอบอาชีพทำการเกษตรที่ถิ่นฐานบ้านเกิด หน่วยงานในสังกัดของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในพื้นที่ และหน่วยงานภาครัฐและภาคเอกชนมาร่วมเป็นพี่เลี้ยงคอยให้คำแนะนำและสนับสนุนองค์ความรู้ด้านต่างๆ เพื่อร่วมกันสร้างคนรุ่นใหม่ที่มีใจรักอาชีพเกษตรกรและต้องการกลับคืนสู่บ้านเกิด เพื่อสานต่ออาชีพของครอบครัว และมีเวลาอยู่ใกล้ชิดกับครอบครัวมากยิ่งขึ้น ซึ่งการประชุมครั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และหน่วยงานภาคเอกชน เข้าร่วมหารือ ณ ห้องประชุมชั้น 3 อาคารฝึกอบรมส่วนกลาง สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ถนนพิชัย
{gallery}18feb2563{/gallery}