17 กุมภาพันธ์ 2563 ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดปฏิบัติการฝนหลวงสู้ภัยแล้ง ประจำปี 2563 พร้อมด้วยร้อยเอก ดร.ธรรมนัส พรหมเผ่า และนางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยมี นายวิวัตห์ชัย พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ หัวหน้าส่วนราชการ ผู้บริหารหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร่วมในพิธีเปิด
ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดปฏิบัติการฝนหลวงสู้ภัยแล้ง ประจำปี 2563 พร้อมด้วยร้อยเอก ดร.ธรรมนัส พรหมเผ่า และนางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยมี นายวิวัตห์ชัย พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ หัวหน้าส่วนราชการ ผู้บริหารหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร่วมในพิธีเปิด ณ สนามบินนครสวรรค์ จังหวัดนครสวรรค์ สำหรับพิธีเปิดปฏิบัติการฝนหลวงสู้ภัยแล้ง ประจำปี 2563 ภายใต้แนวคิด “จากนภา สู่นที บูรณาการสู้ภัยแล้ง” นั้น เพื่อเป็นการแสดงถึงศักยภาพด้านการปฏิบัติการฝนหลวงและการบินเกษตร เสริมสร้างขวัญและกำลังใจเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ต่างๆทั่วประเทศ รวมทั้งเผยแพร่ความรู้และกิจกรรมที่น่าสนใจต่างๆ ระหว่างหน่วยงานของรัฐและเอกชนในการพัฒนาการเกษตรอย่างมีประสิทธิภาพ และเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์ให้ส่วนราชการ สื่อมวลชน เกษตรกร นักเรียน นักศึกษา ประชาชน และอาสาสมัครฝนหลวงในทั่วทุกภาคของประเทศ สำหรับในปี 2563 นั้น มีแผนปฏิบัติการประจำปีตั้งแต่วันที่ 17 กุมภาพันธ์ ถึงวันที่ 31 ตุลาคม 2563 โดยตั้งศูนย์ปฏิบัติการฝนหลวงประจำ 5 ภูมิภาค จำนวน 7 ศูนย์ ประกอบด้วย หน่วยปฏิบัติการฝนหลวง จำนวน 11 หน่วยปฏิบัติการทั่วประเทศ โดยมีฐานเติมสารฝนหลวง 5 ฐาน เพื่อปฏิบัติการฝนหลวงช่วยเหลือให้ครอบคลุม 25 ลุ่มน้ำหลักในพื้นที่ 77 จังหวัด
{gallery}17feb2563_1{/gallery}