17 กุมภาพันธ์ 2563 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมขับเคลื่อนงานส่งเสริมสหกรณ์ และงานตามนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เพื่อรับทราบแผนงาน/โครงการสำคัญของกรมส่งเสริมสหกรณ์ การดำเนินงานและการกำกับสหกรณ์ตามกฎหมายสหกรณ์ รวมทั้งมีการหารือแนวทางการแก้ไขปัญหาการส่งเสริมสหกรณ์ โดยมี นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ รวมทั้งสหกรณ์จังหวัด ผู้อำนวยการกอง/สำนัก และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุม
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมขับเคลื่อนงานส่งเสริมสหกรณ์ และงานตามนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เพื่อรับทราบแผนงาน/โครงการสำคัญของกรมส่งเสริมสหกรณ์ การดำเนินงานและการกำกับสหกรณ์ตามกฎหมายสหกรณ์ รวมทั้งมีการหารือแนวทางการแก้ไขปัญหาการส่งเสริมสหกรณ์ โดยมี นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ รวมทั้งสหกรณ์จังหวัด ผู้อำนวยการกอง/สำนัก และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม ชั้น 3 อาคารฝึกอบรมส่วนกลาง สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ถนนพิชัย เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร
ในการนี้ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้มอบนโยบายและแนวทางการขับเคลื่อนการดำเนินงานในปี 2563 แบ่งออกเป็น 2 ภารกิจหลัก ได้แก่ การสร้างองค์กรของสหกรณ์ให้เข้มแข็ง และการขับเคลื่อนงานนโยบายของรัฐบาลที่ใช้กลไกสหกรณ์เข้ามาดูแลชีวิตความเป็นอยู่และรายได้ของเกษตรกรและประชาชนในพื้นที่
ทั้งนี้ ในการสร้างความเข้มแข็งให้กับสหกรณ์ จะเน้นการกำกับ ดูแลระบบบริหารจัดการภายในสหกรณ์ ส่งเสริมหลักธรรมาภิบาล การส่งเสริมการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์และแก้ไขปัญหาหนี้ให้กับสมาชิก โดยกรมฯได้จัดสรรเงินกู้ดอกเบี้ยต่ำเพื่อให้สหกรณ์กู้ยืมไปส่งเสริมอาชีพและสร้างรายได้ให้กับสมาชิก พร้อมทั้งส่งเสริมให้สหกรณ์รวบรวมผลผลิตการเกษตรและมีการแปรรูป พัฒนาผลิตภัณฑ์เพื่อเพิ่มมูลค่า โดยร่วมกับหน่วยงานต่าง ๆ เพื่อพัฒนากระบวนการผลิตและการตลาดสินค้าสหกรณ์
สำหรับงานตามนโยบายของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ที่ใช้กลไกสหกรณ์เป็นเครื่องมือในการดูแลประชาชน โดยมอบหมายให้กรมฯดำเนินโครงการ Supermarket สหกรณ์ เพื่อเพิ่มช่องทางการตลาดให้กับสินค้าสหกรณ์ และโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน เพื่อสานต่ออาชีพการเกษตร เพื่อสร้างเกษตรกรรุ่นใหม่เข้ามาพัฒนาอาชีพการเกษตรและพัฒนาระบบสหกรณ์ในพื้นที่โดยนำองค์ความรู้ เทคโนโลยี และนวัตกรรมมาใช้ทำการเกษตร และผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ ทั้งนี้ อธิบดีฯ ได้เน้นย้ำให้สหกรณ์จังหวัดลงพื้นที่ทำความเข้าใจและรับฟังปัญหาจากสหกรณ์อย่างใกล้ชิดและลงไปพูดคุยกับสหกรณ์ด้วยตนเอง เพื่อให้เกิดความชัดเจนและสามารถขับเคลื่อนงานต่าง ๆ ได้อย่างมีประสิทธิภาพ และให้จัดทีมบุคลากรตามความถนัดลงไปปฏิบัติงานในพื้นที่ เพื่อดูแล ส่งเสริม สนับสนุนการทำงานของสหกรณ์ โดยมีเป้าหมายให้สหกรณ์มีความเข้มแข็ง และสมาชิกอยู่ดีมีสุข
{gallery}17feb2563{/gallery}