15 กุมภาพันธ์ 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะ พร้อมด้วยนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่เยี่ยมชมศูนย์การเรียนรู้การผลิตที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมกลุ่มมัดย้อมสีธรรมชาติบ้านคีรีวงอำเภอลานสกา จังหวัดนครศรีธรรมราช
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะ พร้อมด้วยนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่เยี่ยมชมศูนย์การเรียนรู้การผลิตที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมกลุ่มมัดย้อมสีธรรมชาติบ้านคีรีวงอำเภอลานสกา จังหวัดนครศรีธรรมราช ซึ่งเป็นกรรมวิธีที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม และเป็นการนำวัสดุ ซากพืช ซากไม้ และทรัพยากรธรรมชาติในพื้นที่ มาใช้ให้เกิดประโยชน์ เป็นการสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับสินค้า และเป็นแรงกระตุ้นให้ชาวบ้านร่วมกันอนุรักษ์ต้นไม้ ลดการตัดไม้ทำลายป่าสร้างรายได้และอาชีพให้ชาวบ้านอย่างยั่งยืนต่อไป
นอกจากมีผ้ามัดย้อม ภายในศูนย์เรียนรู้ดังกล่าว ยังมีกลุ่มลายเทียนผ้าบาติกสีธรรมชาติที่เป็นการต่อยอดสินค้า โดยนำผ้ามัดย้อม มาออกแบบและผลิตให้เกิดความหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นของที่ระลึก เสื้อผ้า หมวก ไม้เท้า นอกจากสร้างรายได้ให้คนในพื้นที่แล้วยังเป็นการส่งเสริมทักษะด้านงานศิลปะให้กับเยาวชนในพื้นที่ ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นปัจจัยสำคัญในการร่วมอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมของชุมชนให้คงอยู่อย่างยั่งยืน
{gallery}15feb2563_1{/gallery}