7 กุมภาพันธ์ 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ Mr. Kazuo SAMBONGI ผู้เชี่ยวชาญระยะสั้นภายใต้โครงการการจัดการหลังการเก็บเกี่ยวและการพัฒนาฐานชุมชนสำหรับผลิตภัณฑ์ชุมชน(กาแฟอาราบิกา)
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับ Mr. Kazuo SAMBONGI ผู้เชี่ยวชาญระยะสั้นภายใต้โครงการการจัดการหลังการเก็บเกี่ยวและการพัฒนาฐานชุมชนสำหรับผลิตภัณฑ์ชุมชน(กาแฟอาราบิกา) (Project on Post-Harvest Management and Community-based Development for Local Products (Arabica Coffee)) และคณะ ในโอกาสเข้าพบเพื่อรายงานความก้าวหน้าในการดำเนินโครงการการจัดการหลังเก็บเกี่ยวและการพัฒนาฐานชุมชนสำหรับผลิตภัณฑ์ชุมชน (กาแฟอาราบิกา) ซึ่งเป็นโครงการความร่วมมือด้านการเชื่อมโยงท้องถิ่นสู่ท้องถิ่น ภายใต้กรอบความตกลงหุ้นส่วนเศรษฐกิจไทย - ญี่ปุ่น (JTEPA) โดยได้คัดเลือกสหกรณ์การเกษตรดอยสะเก็ดพัฒนา จำกัด จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งเป็นสหกรณ์ที่มีการดำเนินธุรกิจกาแฟแบบครบวงจร เป็นเป้าหมายในการดำเนินโครงการ ซึ่งคณะผู้เชี่ยวชาญระยะสั้นได้ลงพื้นที่สำรวจและวิเคราะห์ปัญหาในทุกขั้นตอนการผลิต และติดตามการดำเนินงานตามโครงการ พร้อมทั้งให้คำแนะนำแก่สหกรณ์ฯ และเกษตรกรสมาชิกทั้งในด้านการผลิตเก็บเกี่ยว การแปรรูป การพัฒนาผลิตภัณฑ์และการเก็บรักษา รวมถึงการพัฒนาด้านการตลาด ทั้งนี้ เพื่อให้ได้ปริมาณผลผลิตเพิ่มขึ้นและมีคุณภาพ อีกทั้งเพื่อเป็นการปรับปรุงและพัฒนาผลิตภัณฑ์กาแฟให้ได้คุณภาพตรงตามความต้องการของตลาด นอกจากนี้ยังได้หารือแนวทางความร่วมมือร่วมกันเพื่อพัฒนาองค์ความรู้ต่อไป
โดยมีผู้แทนกองพัฒนาสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วม ณ ห้องประชุม 129 อาคาร 1 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
{gallery}07feb2563_5{/gallery}