6 กุมภาพันธ์ 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการสัมมนา เรื่อง “การบริหารสหกรณ์ออมทรัพย์กับผลกระทบจากกฎกระทรวง และกฎหมายสหกรณ์” และร่วมบรรยายพิเศษในหัวข้อ “สาระสำคัญและแนวปฏิบัติของกฎกระทรวง ทั้ง 7 ฉบับ”
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการสัมมนา เรื่อง “การบริหารสหกรณ์ออมทรัพย์กับผลกระทบจากกฎกระทรวง และกฎหมายสหกรณ์” และร่วมบรรยายพิเศษในหัวข้อ “สาระสำคัญและแนวปฏิบัติของกฎกระทรวง ทั้ง 7 ฉบับ” ซึ่งจัดโดยชุมนุมสหกรณ์ออมทรัพย์แห่งประเทศไทย จำกัด ระหว่างวันที่ 5 – 7 กุมภาพันธ์ 2563 ณ โรงแรมเจริญโฮเต็ล อำเภอเมือง จังหวัดอุดรธานี โดยผู้เข้าร่วมสัมมนาในครั้งนี้ประกอบด้วย กรรมการดำเนินการ และผู้ที่เกี่ยวข้องในสหกรณ์ออมทรัพย์ 61 สหกรณ์ จำนวน 205 คน
สำหรับวัตถุประสงค์ในการจัดสัมมนาในครั้งนี้ เพื่อให้ผู้เข้ารับการสัมมนาได้รับความรู้ ความเข้าใจถึงแนวปฏิบัติและสาระสำคัญของกฎกระทรวงทั้ง 7 ฉบับ ที่คณะรัฐมนตรีได้เห็นชอบในหลักการแล้ว ประกอบด้วย 1. การกำหนดขนาดของสหกรณ์ 2. การกำหนดคุณสมบัติและลักษณะต้องห้ามอื่นของกรรมการดำเนินการสหกรณ์และผู้จัดการ 3. การกำหนดอำนาจหน้าที่ของคณะกรรมการดำเนินการสหกรณ์ 4. การดำรงเงินกองทุน 5. การกำกับดูแลด้านธรรมาภิบาล 6. การจัดทำบัญชี การจัดทำและเปิดเผยงบการเงิน การสอบบัญชี และการแต่งตั้งผู้สอบบัญชี และ 7. การจัดเก็บและรายงานข้อมูล รวมทั้งกฎหมายสหกรณ์และกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการบริหารงานสหกรณ์ออมทรัพย์ ให้สามารถนำไปปรับใช้ในการปฏิบัติงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ บรรลุเป้าหมายตามวัตถุประสงค์ของสหกรณ์ รวมทั้งเตรียมความพร้อมในการบริหารงานสหกรณ์ออมทรัพย์ให้เกิดประโยชน์สูงสุด โอกาสนี้ ได้มีการแลกเปลี่ยนความรู้และรับฟังความคิดเห็นระหว่างตัวแทนสหกรณ์ที่มาร่วมประชุมในครั้งนี้ด้วย
{gallery}06feb2563_2{/gallery}