4 กุมภาพันธ์ 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะกรรมการขับเคลื่อนโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร ครั้งที่ 1/2563
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมคณะกรรมการขับเคลื่อนโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร ครั้งที่ 1/2563 เพื่อหารือถึงแผนการดำเนินงานและรูปแบบในการขับเคลื่อนโครงการ, การเตรียมการจัดประชุมชี้แจงโครงการให้กับผู้สมัครเข้าร่วมโครงการ การเตรียมความพร้อมของสหกรณ์เพื่อรองรับผู้สมัครใจกลับไปทำการเกษตรในพื้นที่, การจัดทำคำแนะนำ/แนวทางปฏิบัติงาน สำหรับสำนักงานสหกรณ์จังหวัดเพื่อให้การขับเคลื่อนโครงการเป็นไปในทิศทางเดียวกัน และการประสานความร่วมมือกับหน่วยงานภาคีทั้งภาครัฐและเอกชน ในการอบรมถ่ายทอดความรู้ด้านการทำเกษตรยุคใหม่รวมถึงติดตามความก้าวหน้าการดำเนินโครงการฯ เพื่อให้การดำเนินการตามแผนงานเป็นไปอย่างมีประสิทธิผล
สำหรับจำนวนผู้สมัครเข้าร่วมโครงการฯ นี้ ตั้งแต่วันที่ 2 - 31 มกราคม 2563 มีผู้สนใจจะกลับไปทำอาชีพการเกษตร จำนวนทั้งสิ้น 7,573 ราย ช่วงอายุระหว่าง 30-39 ปี ให้ความสนใจสมัครมากที่สุด เป็นผู้จบการศึกษาระดับปริญญาตรีมากที่สุดจำนวน 4,183 ราย รองลงมาคือ มัธยมศึกษา/ปวช. 1,522 ราย และที่น่าสนใจคือ ได้รับความสนใจจากผู้สมัครที่จบการศึกษาระดับปริญญาโท 687 ราย และปริญญาเอก 38 ราย โดยอาชีพที่สมัครเข้าร่วมโครงการมากที่สุดคือ พนักงานบริษัท 1,860 ราย รองลงมาเป็น ค้าขาย/ประกอบธุรกิจส่วนตัว 1,478 ราย ส่วนจังหวัดที่ผู้สมัครต้องการกลับไปทำการเกษตรมากที่สุด คือ จังหวัดสุรินทร์
สำหรับโครงการนำลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่อการเกษตรนั้น มีเป้าหมายที่จะสร้างคนรุ่นใหม่ที่มีใจรักอาชีพการเกษตรและต้องการกลับคืนสู่ถิ่นฐานบ้านเกิด เพื่อสานต่ออาชีพการเกษตรของครอบครัว และมีเวลาอยู่ใกล้ชิดกับครอบครัวมากยิ่งขึ้น
ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้ตรวจราชการกรม ผู้เชี่ยวชาญ ผู้อำนวยการกอง/กลุ่ม และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ณ ห้องประชุม 226 อาคาร 1 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
{gallery}04feb2563{/gallery}