31 มกราคม 2563 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการ "ลดใช้ถุงพลาสติก แบ่งปันถุงผ้า ใส่ยากลับบ้าน" ภายใต้โครงการ “สหกรณ์รวมใจภักดิ์ พัฒนาสิ่งแวดล้อม น้อมนำพระราชปณิธานความดี เฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก”
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการ "ลดใช้ถุงพลาสติก แบ่งปันถุงผ้า ใส่ยากลับบ้าน" ภายใต้โครงการ “สหกรณ์รวมใจภักดิ์ พัฒนาสิ่งแวดล้อม น้อมนำพระราชปณิธานความดี เฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก” พร้อมด้วยนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายวิวัตห์ชัย พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมพิธีเปิด โดยมีนางสาวกรนภา ชัยวัฒน์ ผู้อำนวยการกองแผนงาน กล่าวรายงาน วัตถุประสงค์ในการจัดกิจกรรมเพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณฯ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก เพื่อให้บุคลากรของกรมส่งเสริมสหกรณ์ ตลอดจนบุคลากรในขบวนการสหกรณ์สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงมีต่อขบวนการสหกรณ์ และรณรงค์ให้บุคลากรกรมส่งเสริมสหกรณ์สร้างจิตสาธารณะ แสดงพลังความรับผิดชอบต่อสังคม รวมถึงน้อมนำแนวคิดจิตอาสามาขยายต่อยอดการทำความดีเพื่อเป็นการบำเพ็ญประโยชน์ให้แก่สังคมตามพระราชปณิธานของในหลวงรัชกาลที่ 10 ซึ่งกิจกรรมในครั้งนี้ แบ่งเป็นกิจกรรมจัดทำถุงผ้า วาดลวดลายและเขียน ข้อความให้กำลังใจผู้ป่วย และข้อความเกี่ยวกับการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมบนถุงผ้าใหม่ จำนวน 1,000 ใบ และกิจกรรมการรับบริจาคถุงผ้า ซึ่งถุงผ้าที่ประดิษฐ์และได้รับบริจาคในวันนี้ จะนำไปมอบให้กับโรงพยาบาลศิริราชและโรงพยาบาลรามาธิบดี เพื่อเป็นประโยชน์กับผู้ป่วยนำไปใช้รับยากลับบ้านต่อไป ผู้เข้าร่วมกิจกรรมประกอบด้วย บุคลากรกรมส่งเสริมสหกรณ์ จำนวน 120 คน ณ ห้องประชุม 126 อาคาร 1 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ เปิดโครงการ "ลดใช้ถุงพลาสติก แบ่งปันถุงผ้า ใส่ยากลับบ้านรูปภาพ 45 ภาพ
{gallery}31jan2563{/gallery}