30 มกราคม 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับคณะผู้แทนจากธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.)ในโอกาสขอเข้าพบเพื่อหารือเกี่ยวกับแนวทางความร่วมมือการศึกษาความเป็นไปได้ในการพัฒนาระบบข้อมูลเครดิตบูโรภาคชนบท
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับคณะผู้แทนจากธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.)ในโอกาสขอเข้าพบเพื่อหารือเกี่ยวกับแนวทางความร่วมมือการศึกษาความเป็นไปได้ในการพัฒนาระบบข้อมูลเครดิตบูโรภาคชนบท กรอบแนวทางการศึกษาและความร่วมมือระหว่างหน่วยงาน พร้อมทั้งแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะ แนวทางแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นกับภาคชนบทในปัจจุบัน คือ ปัญหาหนี้สินครัวเรือน ซึ่งมีแนวโน้มภาวะหนี้สินเพิ่มขึ้น ซึ่งจะต้องแนะนำให้ประชาชนภาคชนบทรู้จักการวางแผนภาระหนี้อย่างมีคุณภาพ และต้องสร้างวินัยทางการเงิน ทาง ธ.ก.ส. จึงได้มีแนวคิดในการศึกษาความเป็นไปได้ในการพัฒนาระบบข้อมูลเครดิตบูโรภาคชนบท โดยความร่วมมือกับหน่วยงานทั้งภาครัฐและภาคเอกชน อาทิ กรมส่งเสริมสหกรณ์ สำนักงานกองทุนหมู่บ้านและชุมชนเมือง บริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด เพื่อช่วยกันผลักดันและส่งเสริมให้ประชาชนในภาคชนบทมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นอย่างต่อเนื่อง ณ ห้องประชุมชั้น 6 อาคาร 1 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์
{gallery}30jan2563_1{/gallery}