28 มกราคม 2563 สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมศูนย์การเรียนตำรวจตระเวนชายแดนเฉลิมพระเกียรติ บ้านน้ำบ่อสะเป่ หมู่ที่ 3 ตำบลสบป่อง อำเภอปางมะผ้า จังหวัดแม่ฮ่องสอน
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมศูนย์การเรียนตำรวจตระเวนชายแดนเฉลิมพระเกียรติ บ้านน้ำบ่อสะเป่ หมู่ที่ 3 ตำบลสบป่อง อำเภอปางมะผ้า จังหวัดแม่ฮ่องสอน โดยมีนายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมรับเสด็จและถวายรายงานผลการดำเนินงานกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน ซึ่งปัจจุบันศูนย์การเรียนตำรวจตระเวนชายแดนเฉลิมพระเกียรติ มีจำนวนนักเรียนที่เป็นสมาชิกสหกรณ์ จำนวน 66 คน กิจกรรมสหกรณ์นักเรียนประกอบด้วย กิจกรรมการเรียนการสอนวิชาสหกรณ์ กิจกรรมร้านค้า กิจกรรมออมทรัพย์ และส่งเสริมการดำเนินกิจกรรมการผลิต นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมทัศนศึกษาซึ่งทางโรงเรียนได้นำคณะนักเรียนที่ทำหน้าที่เป็นคณะกรรมการดำเนินการสหกรณ์ สมาชิกสหกรณ์และครูผู้รับผิดชอบกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน เข้าร่วมกิจกรรมกับทางสำนักงานสหกรณ์จังหวัดแม่ฮ่องสอนเป็นประจำทุกปีอย่างต่อเนื่อง ในปีงบประมาณ พ.ศ. 2562 ได้รับการสนับสนุนงบประมาณจากกรมส่งเสริมสหกรณ์ ก่อสร้างอาคารกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน เพื่อใช้เป็นสถานที่ในการเรียนรู้งานสหกรณ์ให้กับนักเรียน และสนองพระราชดำริสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ในการส่งเสริมวิธีการสหกรณ์ให้แพร่หลายไปยังเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร โดยเฉพาะในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนทุกพื้นที่
{gallery}28jan2563_2{/gallery}