21 มกราคม 2563 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่เยี่ยมชมการดำเนินงานของกลุ่มเกษตรกรทำสวนบ้านนาปรังพัฒนา ตำบลคลองกวาง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่เยี่ยมชมการดำเนินงานของกลุ่มเกษตรกรทำสวนบ้านนาปรังพัฒนา ตำบลคลองกวาง อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา ซึ่งกลุ่มเกษตรกรทำสวนบ้านนาปรังพัฒนาได้ดำเนินการรวบรวมน้ำยางสดจากสมาชิก โดยมีจุดรับซื้อกระจายอยู่ 10 จุดทั่วหมู่บ้าน และยกระดับจุดรวบรวมน้ำยางสดจนผ่านมาตรฐาน GMP มีระบบการตรวจสอบคุณภาพยางของสมาชิก การจัดทำบัญชีซื้อขายน้ำยางของกลุ่ม ซึ่งการรับซื้อน้ำยางสดจะจ่ายเป็นเงินสดให้เกษตรกรที่นำน้ำยางสดมาขายในทันที โดยทางกลุ่มฯมีเงินหมุนเวียนรับซื้อน้ำยางปีละ 130 ล้านบาท
การดำเนินงานของกลุ่มฯ ได้น้อมนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงตามพระราชดำรัสพระบาทสมเด็จพระปรมินทร มหาภูมิพลอดุลยเดช มาประยุกต์ใช้ในการดำเนินงานอย่างเป็นรูปธรรม จนได้รับรางวัลชนะเลิศระดับประเทศ จากการเข้าประกวดผลงานการขับเคลื่อนปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรประจำปี พ.ศ.2561 และได้รับรางวัลกลุ่มเกษตรกรดีเด่น ระดับจังหวัด ระดับภาค และรางวัลกลุ่มเกษตรกรดีเด่นแห่งชาติ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2562 ประเภททำสวน และเป็นศูนย์กลางเครือข่ายเกษตรกรชาวสวนยางของอำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา แต่ละปีจะมีหน่วยงานและตัวแทนเกษตรกรชาวสวนยางพาราจากต่างประเทศเดินทางมาศึกษาดูงานการรวบรวมยางพาราและการพัฒนามาตรฐานการผลิตยางพาราของทางกลุ่มฯ จำนวนมาก
กลุ่มเกษตรกรทำสวนบ้านนาปรังพัฒนา จดทะเบียนเมื่อวันที่ 22 พฤษภาคม 2545 มีสมาชิก 389 คน มีทุนการดำเนินงาน 8,409,091.72 บาท ดำเนินธุรกิจ 3 ธุรกิจ ดังนี้
1) ธุรกิจรวบรวมผลผลิต โดยรวบรวมน้ำยางพาราสดเพื่อจำหน่าย จำนวน 1,767,131.40 กิโลกรัม คิดเป็นเงินจำนวน 74,754,505.59 บาท โดยสมาชิกทุกครอบครัวให้ความร่วมมือส่งน้ำยางสดให้กับกลุ่มเกษตรกรอย่างสม่ำเสมอ สมาชิกมีส่วนร่วมในการดำเนินธุรกิจรวบรวมน้ำยางกับกลุ่มเกษตรกร คิดเป็นร้อยละ 100 ของจำนวนสมาชิกทั้งหมด โดยแบ่งสมาชิกเป็นกลุ่มย่อย จำนวน 10 กลุ่ม ในพื้นที่เปิดกรีด 7,317 ไร่ มีปริมาณน้ำยางสดที่กลุ่มฯ สามารถรับซื้อได้เฉลี่ย 70 ตัน ต่อวัน ซึ่งทางกลุ่มฯ จะนำน้ำยางที่รวบรวมจากกลุ่มย่อยทั้งหมดไปจำหน่ายให้กับตลาดกลางยางพาราหาดใหญ่ หรือบริษัทคู่ค้าอื่น ๆ
2) ธุรกิจแปรรูปผลผลิตการเกษตรและการผลิตสินค้า โดยการขายปุ๋ยผสมตามค่าวิเคราะห์ดิน จำนวน 240 ตัน คิดเป็นเงินจำนวน 3,193,970 บาท
3) ธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย โดยจัดหาปัจจัยการผลิตและวัสดุการเกษตรมาจำหน่ายแก่สมาชิก มีปริมาณธุรกิจ จำนวน 670,642 บาท
ทั้งนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้สนับสนุนเงินกู้ยืมจากกองทุนสงเคราะห์เกษตรกรให้กับกลุ่มเกษตรกรทำสวนบ้านนาปรังพัฒนา เพื่อเป็นการสร้างความเข้มแข็งให้กับกลุ่มเกษตรกร สามารถเข้าถึงแหล่งเงินทุนในการผลิตและการตลาด รวมทั้งใช้เป็นเงินทุนหมุนเวียนในการจัดหาสินค้ามาจำหน่ายให้กับสมาชิกอีกด้วย
{gallery}21jan2563_1{/gallery}