17 มกราคม 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เยี่ยมชมโครงการศูนย์สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ณ โครงการศูนย์สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ อำเภอเนินขาม จังหวัดชัยนาท
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เยี่ยมชมโครงการศูนย์สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ณ โครงการศูนย์สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ อำเภอเนินขาม จังหวัดชัยนาท พร้อมด้วย นายวิวัตห์ชัย พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และผู้อำนวยการสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตร เขตที่ 5 จังหวัดชัยนาท หัวหน้าส่วนราชการ ผู้นำท้องถิ่น ผู้บริหารหน่วยงานสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และเกษตรกรในพื้นที่ ให้การต้อนรับ พร้อมรับฟังบรรยายสรุปผลการดำเนินงานโครงการ จากผู้จัดการโครงการฯ จากนั้น รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้เยี่ยมชมบริเวณโครงการศูนย์สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ และพบปะ พูดคุย ให้กำลังใจแก่พี่น้องเกษตรกร และกล่าวว่า ในการมาดูงานในโครงการพระราชดำริครั้งนี้ เพื่อนำกลับไปเป็นแนวทางในการพัฒนาการดำเนินงานของกระทรวงเกษตรฯ ซึ่งปัจจุบันกำลังมีโครงการพาลูกหลานเกษตรกรกลับบ้าน สานต่ออาชีพการเกษตร จึงอยากให้เกษตรกรได้มาศึกษาเรียนรู้การทำการเกษตรตามแนวคิดเกษตรทฤษฎีใหม่ และมุ่งหวังว่าศูนย์สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ที่จังหวัดชัยนาทนี้ จะเป็นศูนย์ต้นแบบ และขยายไปจังหวัดใกล้เคียงได้ ซึ่งทุกหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมที่จะเข้ามาสนับสนุนทั้งในเรื่องของปัจจัยการผลิต เทคโนโลยี และให้ความรู้แก่เกษตรกรอีกด้วย
ทั้งนี้ โครงการศูนย์สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระราชทานพระราชานุมัติให้พัฒนาที่ดินเป็น “ศูนย์สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน” โดยใช้หลักการแนวคิดทฤษฎีใหม่เพื่อเป็นศูนย์สาธิตเทคโนโลยีการเกษตร และเป็นแหล่งขยายพันธุ์พืชพันธุ์ดีสู่เกษตรกรและประชาชนทั่วไป สำหรับวัตถุประสงค์ของโครงการนั้น เพื่อเป็นสถานที่สาธิตการเกษตรแบบผสมผสาน ด้านพืช ด้านการเลี้ยงสัตว์ และการประมง เพื่อเป็นต้นแบบ หรือดัดแปลงให้เหมาะสมในการนำไปใช้ในพื้นที่ของเกษตรกรได้ เป็นแหล่งผลิตทางด้านการเกษตร ที่สามารถแจกจ่ายและจำหน่ายผลผลิตให้แก่เกษตรกรและผู้ที่สนใจ รวมทั้งเป็นศูนย์ฝึกอบรมและดูงานให้เกษตรกรและผู้สนใจทั่วไป อีกทั้งดำเนินกิจกรรมที่สร้างรายได้ภายใต้กรอบดำเนินงานตามแนวพระราชดำริ เพื่อให้เกษตรกรนำไปเป็นตัวอย่างในการประกอบอาชีพในอนาคตได้
สำหรับผลการดำเนินงานที่ผ่านมา ได้แก่ 1.กิจกรรมข้าว สาธิตการปลูกข้าวพันธุ์ดี เทคโนโลยีการเพิ่มผลผลิต และการผลิตข้าวเพื่อใช้เป็นเมล็ดพันธุ์ 2.กิจกรรมพืชไร่ สาธิตพันธุ์พืชไร่พันธุ์ดี และเทคโนโลยีการผลิตพืชไร่ 3. กิจกรรมพืชผัก จัดทำแปลงปลูกพืชหมุนเวียน 4. กิจกรรมไม้ 5. กิจกรรมโรงสีขนาดเล็ก ให้บริการสีข้าวกับเกษตรกรในพื้นที่ใกล้เคียงโดยเกษตรกรนำข้าวเปลือกมาสีฟรี
6. กิจกรรมแปรรูปถั่วเขียว ดำเนินงานแปรรูปถั่วเขียวทอดโดยใช้ถั่วเขียวพันธุ์ชัยนาท 7. กิจกรรมปศุสัตว์และพืชอาหารสัตว์ สาธิตการเลี้ยงโคพันธุ์พื้นเมือง 8. กิจกรรมป่าไม้ จัดทำแปลงสาธิตการสร้างป่าชุมชน และชนิดของไม้ที่เหมาะสมกับสภาพแวดล้อม 9. กิจกรรมอนุรักษ์ดินและน้ำ จัดทำแปลงสาธิตพันธุ์หญ้าแฝก 7 พันธุ์ 10. กิจกรรมผลิตปุ๋ยอินทรีย์ นำวัสดุที่หาได้ง่ายในท้องถิ่นมาผลิตน้ำหมักชีวภาพ 11. กิจกรรมเพาะชำ และขยายพันธุ์กล้าไม้ ดำเนินการดูแลรักษา และเพาะชำกล้าไม้ประเภทต่าง ๆ 12. กิจกรรมประมงและพื้นที่สระน้ำ ดูแลรักษาปลาที่ปล่อยในสระน้ำ 13. กิจกรรมการปลูกพืชสมุนไพร สาธิตการปลูกพืชสมุนไพร และไม้หอม 14. กิจกรรมการฝึกอบรมและถ่ายทอดเทคโนโลยี มีเกษตรกรเข้าศึกษาดูงานและเรียนรู้กิจกรรมต่างๆ ของโครงการ และได้จัดฝึกอบรมหลักสูตรเทคโนโลยีการผลิตมันสำปะหลังที่เหมาะสมกับสภาพพื้นที่ 15. กิจกรรมปรับปรุงสถานที่ ทำการปรับปรุงสภาพพื้นที่บริเวณโครงการ ฯ อาคารวิชาการ ศาลาที่ทำการ และเรือนเพาะชำ จัดบอร์ดนิทรรศการการปลูกพืชชนิดต่าง ๆ
{gallery}17jan2563_1{/gallery}