16 มกราคม 2563 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับคุณภาพการบริการของกรมส่งเสริมสหกรณ์เข้าสู่เกณฑ์รางวัลเลิศรัฐ ปี 2563 ครั้งที่ 2/2563 โดยมีโครงการที่กรมฯคัดเลือกเพื่อเสนอเข้ารับรางวัลจำนวน 26 เรื่อง จาก 20 จังหวัด และ 2 หน่วยงานจากส่วนกลาง
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับคุณภาพการบริการของกรมส่งเสริมสหกรณ์เข้าสู่เกณฑ์รางวัลเลิศรัฐ ปี 2563 ครั้งที่ 2/2563 โดยมีโครงการที่กรมฯคัดเลือกเพื่อเสนอเข้ารับรางวัลจำนวน 26 เรื่อง จาก 20 จังหวัด และ 2 หน่วยงานจากส่วนกลาง ซึ่งการประชุมครั้งนี้ได้เปิดโอกาสให้เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบในการขับเคลื่อนโครงการของสำนักงานสหกรณ์จังหวัด ได้มารับฟังคำแนะนำจากนายทวีสิฎฐ์ บุญญาภิวาท ผู้เชี่ยวชาญด้านการพัฒนาระบบบริหาร กรมปศุสัตว์ ซึ่งเป็นผู้ที่มีความรู้และเชี่ยวชาญด้านการนำเสนอโครงการเพื่อขอรับรางวัลเลิศรัฐ และยังเกิดการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ด้านการยกระดับคุณภาพการบริการ และยกระดับการบริการสู่มาตรฐานเกณฑ์รางวัลเลิศรัฐ เพื่อจะได้นำความรู้ที่ได้ไปปรับใช้กับการพัฒนาปรับปรุงกระบวนงานของกรมส่งเสริมสหกรณ์ต่อไป
รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์กล่าวว่า รางวัลเลิศรัฐ เป็นรางวัลอันทรงเกียรติและน่าภาคภูมิใจ ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ให้ความสำคัญในการคัดเลือกผลงานและโครงการต่างๆที่แต่ละจังหวัดได้ขับเคลื่อนและเกิดผลสัมฤทธิ์ต่อการช่วยส่งเสริมชีวิตของสมาชิกสหกรณ์ให้มีความกินดีอยู่ดี และนำไปสู่การสร้างประโยชน์ต่อสังคมโดยรวม โดยมีเจ้าหน้าที่ของกรมส่งเสริมสหกรณ์เข้าไปมีส่วนช่วยให้คำแนะนำ แก้ไขปัญหา หรือให้การบริการด้านต่างๆ ทั้งในด้านนวัตกรรมใหม่ๆ บูรณาการด้านข้อมูล และให้การส่งเสริม ทำให้สหกรณ์เกิดการพัฒนาและส่งผลให้สมาชิกสหกรณ์มีชีวิตความเป็นอยู่ของสมาชิกดีขึ้น ซึ่งนับว่าเป็นความสำเร็จที่กรมส่งเสริมสหกรณ์คาดหวัง
ทั้งนี้ ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วยคณะทำงานขับเคลื่อนการพัฒนากระบวนงานและยกระดับการให้บริการของกรมส่งเสริมสหกรณ์ เจ้าของกระบวนงานที่กรมฯคัดเลือกให้นำเสนอขอรับรางวัลเลิศรัฐ ประจำปี 2563 และผู้สังเกตการณ์ รวม 100 คน ณ ห้องประชุมสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ กรุงเทพมหานคร
{gallery}16jan2563{/gallery}