10 มกราคม 2563 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดงาน Green D. (กิน-ดี) “นครสวรรค์ ปันสุข” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 10 – 12 มกราคม 2563 ณ บ้าน 120 ปี วิถีไม้สักไทย สำนักงานบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 12 (นครสวรรค์) จังหวัดนครสวรรค์
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดงาน Green D. (กิน-ดี) “นครสวรรค์ ปันสุข” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 10 – 12 มกราคม 2563 ณ บ้าน 120 ปี วิถีไม้สักไทย สำนักงานบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 12 (นครสวรรค์) จังหวัดนครสวรรค์ ในการนี้ นายวิวัตห์ชัย พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ หัวหน้าส่วนราชการ ผู้บริหารหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร่วมในพิธีเปิดครั้งนี้ด้วย
หลังจากนั้น รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้เปิดตัวมาตรฐานเกษตรอินทรีย์แบบมีส่วนร่วม PGS นครสวรรค์ และเปิดตัวพันธุ์ข้าวจากสวรรค์ (นคร) มูลนิธิการจัดการความรู้และเครือข่ายโรงเรียนชาวนา จังหวัดนครสวรรค์ รวมทั้งเปิดตัวข้าวสายพันธุ์ใหม่ 2 สายพันธุ์ คือ นิลสวรรค์ และชำมะเลียงแดง พร้อมเยี่ยมชมนิทรรศการ และบูธจำหน่ายสินค้าภายในงาน ซึ่งได้รวมวัตถุดิบปลอดภัยไว้มากมาย เช่น พืชผักออร์แกนิก และผักปลอดสารจากเกษตรกร และมีการแลกเปลี่ยนมุมมองระหว่างการผลิตสู่ผู้บริโภค ได้มีการสาธิตการทำเต้าหู้โฮมเมดแบบออแกนิค ซึ่งงานนี้ถือเป็นแหล่งรวมสินค้าแบบเกษตรอินทรีย์จากเครือข่ายเกษตรอินทรีย์ด้วย และยังมีกิจกรรม workshop อีกมากมายให้ได้เลือกทำ เช่น ดนตรี โยคะ ศิลปะ
{gallery}10jan2563_2{/gallery}