22 ธันวาคม 2562 สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา เป็นผู้แทนพระองค์ เสด็จเป็นองค์ประธานเปิดงานประชุมวิชาการนานาชาติด้านการพัฒนาเกษตรที่สูงอย่างยั่งยืน ตามพระราชปณิธาน การสืบสาน รักษา และต่อยอดงานโครงการหลวง
สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา เป็นผู้แทนพระองค์ เสด็จเป็นองค์ประธานเปิดงานประชุมวิชาการนานาชาติด้านการพัฒนาเกษตรที่สูงอย่างยั่งยืน ตามพระราชปณิธาน การสืบสาน รักษา และต่อยอดงานโครงการหลวง และเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดงานโครงการหลวง 2562 เฉลิมฉลองครบ 50 ปี ณ อุทยานหลวงราชพฤกษ์ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 15,17 นางครสวรรค์ โภคา ผู้อำนวยการกองประสานงานโครงการพระราชดำริ นายภูมิใจ รักธรรม สหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ คณะผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่สำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ เฝ้ารับเสด็จฯ
กรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้สนับสนุนการดำเนินงานของสหกรณ์ในพื้นที่โครงการหลวง และโครงการพัฒนาพื้นที่สูงแบบโครงการหลวง มีสมาชิกรวม 10,407 คน ทุนการดำเนินงาน 169,814,190 บาท โดยส่งเสริมให้เกิดการรวมกลุ่มในรูปแบบสหกรณ์ เพื่อพัฒนาอาชีพเพิ่มศักยภาพในการผลิต เพิ่มรายได้ยกระดับฐานะความเป็นอยู่ บริหารจัดการองค์กรร่วมกัน เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการดำเนินงานของสหกรณ์ในพื้นที่โครงการหลวง และสามารถยกระดับฐานะความเป็นอยู่ของสมาชิกให้ดีขึ้น ก่อให้เกิดกองทุนและสวัสดิการในชุมชน ตลอดจนการพึ่งพาตนเองและการช่วยเหลือซึ่งกันและกันทั้งภายในชุมชนและภายนอกชุมชนในลักษณะเครือข่ายสหกรณ์ในพื้นที่โครงการหลวง
งานโครงการหลวง 2562 เฉลิมฉลองครบ 50 ปี จัดขึ้นระหว่างวันที่ 20 – 24 ธันวาคม 2562 2562 มีวัตถุประสงค์เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว องค์นายกกิตติมศักดิ์ของมูลนิธิโครงการหลวง น้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ผู้ทรงก่อตั้งมูลนิธิโครงการหลวง เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ รวมทั้งเผยแพร่กิจกรรมการดำเนินงานของมูลนิธิโครงการหลวง ตลอดระยะเวลา 50 ปี และส่งเสริมการจำหน่ายผลผลิตและผลิตภัณฑ์โครงการหลวง
กิจกรรมภายในงานประกอบด้วย การจัดนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติ “โครงการหลวงโมเดล : สืบสานพระราชประสงค์ในรัชกาลที่ 9 สู่พระราชปณิธานในรัชกาลที่ 10" นิทรรศการประวัติศาสตร์โครงการหลวง 4 ยุค และการบูรณาการความร่วมมือของหน่วยงาน สู่ชุมชนมีสุข มั่นคง ยั่งยืน โดยกรมฯได้ร่วมจัดนิทรรศการ “งานโครงการหลวง 2562” ซึ่งจัดอยู่ในกลุ่มที่ 5 สังคม พัฒนาชุมชนเข้มแข็ง ภายใต้แนวคิด “ชุมชนบนพื้นที่สูง อยู่ดีมีสุข” นอกจากนี้ ยังมีการคัดสรรผลิตภัณฑ์คุณภาพดี มีประโยชน์ และส่งเสริมสุขภาพ นำมาจำหน่ายมากกว่า 1,200 รายการ รวมทั้งมีการสาธิตการประกอบอาหารจากผลผลิตโครงการหลวงโดยเชฟและดารารับเชิญ การแสดงวัฒนธรรมชนเผ่า การจำหน่าย อาหาร เครื่องดื่ม จากร้านสวัสดิการของศูนย์พัฒนาโครงการหลวง
สำหรับ การจัดประชุมวิชาการนานาชาติด้านการพัฒนาเกษตรที่สูงอย่างยั่งยืน จัดขึ้นภายใต้หัวข้อ “International Conference on Rising to the Challenge of Sustainable Development Goals (SDGs) through Sustainable Highland Development : The Royal Project Model” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 22 –24 ธันวาคม 2562 โดยมีวัตถุประสงค์สำคัญเพื่อนำเสนอความสำเร็จของการพัฒนาทางเลือกพืชทดแทนของโครงการหลวง ให้เป็นแบบอย่างในการแก้ไขปัญหาความยากจน ความหิวโหย และความเสื่อมโทรมของสภาวะแวดล้อมในพื้นที่สูงทั้งในประเทศไทยและประเทศอื่นในโลก โดยรูปแบบการปฏิบัติที่ดีของการพัฒนาทางเลือกบนพื้นที่สูงแบบโครงการหลวง หรือ โครงการหลวงโมเดลนี้ นับเป็นศาสตร์พระราชาที่มีหลักปฏิบัติสำคัญโดยน้อมนำปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ในพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เป็นแนวทางดำเนินงาน ซึ่งมีความสอดคล้องกับเป้าหมาย 17 ข้อ ขององค์การสหประชาชาติ (UN : Sustainable Development Goals–SDGs) โดยผู้อำนวยการสำนักงานการพัฒนาที่ยั่งยืนสำนักงานว่าด้วยยาเสพติดและอาชญากรรมแห่งสหประชาชาติเดินทางมาร่วมในการประชุมครั้งนี้ด้วย ซึ่งผลจากการประชุมจะได้นำไปเสนอและเผยแพร่ในการประชุมคณะกรรมาธิการยาเสพติดของสหประชาชาติ หรือ ซีเอ็นดี สมัยที่ 63 ซึ่งจะจัดขึ้น ณ กรุงเวียนนา ประเทศออสเตรีย ในเดือนมีนาคม 2563 ต่อไป
{gallery}22dec2562_1{/gallery}