19 ธันวาคม 2562 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่เพื่อตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินโครงการส่งเสริมอาชีพการเลี้ยงโคขุน และโครงการส่งเสริมการปลูกข้าวโพดหลังนาผ่านระบบสหกรณ์ ปีการผลิต 2562/63 ในพื้นที่จังหวัดอุตรดิตถ์
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่เพื่อตรวจเยี่ยมและติดตามผลการดำเนินโครงการส่งเสริมอาชีพการเลี้ยงโคขุน และโครงการส่งเสริมการปลูกข้าวโพดหลังนาผ่านระบบสหกรณ์ ปีการผลิต 2562/63 ในพื้นที่จังหวัดอุตรดิตถ์ โดยมีนายกรกฎ ชยุตรารัตน์ สหกรณ์จังหวัดอุตรดิตถ์ และเจ้าหน้าที่ให้การต้อนรับ โดยได้เดินทางไปยังสหกรณ์นิคมพิชัยพัฒนา จำกัด ตำบลท่ามะเฟือง อำเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์
สหกรณ์นิคมพิชัยพัฒนา จำกัด จดทะเบียนเมื่อวันที่ 14 กรกฎาคม 2562 ปัจจุบันมีสมาชิก 1,489 คน ทุนเรือนหุ้น 31,878,240 บาท ธุรกิจหลักของสหกรณ์คือ ธุรกิจสินเชื่อ และรวบรวมผลผลิต สมาชิกประกอบอาชีพ ทำนา ทำไร่ และเลี้ยงสัตว์ สหกรณ์ได้ดำเนินโครงการส่งเสริมการเลี้ยงโคขุนของสหกรณ์ โดยส่งเสริมสมาชิกเลี้ยงโคเนื้อ พันธุ์แองกัส (วัวกลางน้ำ) เพื่อจำหน่ายให้สหกรณ์เครือข่ายปลายทาง (สกก.หนองสูง จำกัด จ.มุกดาหาร) มีสมาชิกที่เข้าร่วมโครงการ จำนวน 50 ราย โค จำนวน 200 ตัว ซึ่งสหกรณ์ได้สนับสนุนเงินทุนให้สมาชิกกู้ยืมเพื่อดำเนินงาน จำนวน 5,000,000 บาท ในอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 3 ต่อปี และสหกรณ์เป็นผู้จัดหาโคขุนพันธุ์แองกัสให้สมาชิก ในปีที่ผ่านมาสหกรณ์รวบรวมผลผลิตจากสมาชิกคิดเป็นมูลค่า 7,572,789 บาท ซึ่งสมาชิกผู้เข้าร่วมโครงการฯ นี้จะได้ได้รับความรู้และประสบการณ์ในการเลี้ยงโคขุน และยังช่วยสร้างรายได้เสริมอีกด้วย โดยสหกรณ์ได้รับเงินอุดหนุนจากกรมส่งเสริมสหกรณ์ ดังนี้
1. โครงการพัฒนาศักยภาพการดำเนินธุรกิจสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร ได้รับรถบรรทุกหกล้อ จำนวน 1 คัน มูลค่า 1,880,000 บาท โดยรัฐบาลอุดหนุน 70% และสหกรณ์สมทบ 30%
2. โครงการพัฒนาตลาดสินค้าเกษตร ได้รับเงินอุดหนุนเพื่อก่อสร้างตลาดสินค้าเกษตร จำนวน 1 แห่ง มูลค่า 1,391,600 บาท โดยรัฐบาลอุดหนุน 70% และสหกรณ์สมทบ 30%
นอกจากนี้ สหกรณ์การเกษตรนิคมพิชัยพัฒนา จำกัด ยังมีแผนในการพัฒนาสหกรณ์ให้เป็นจุดเรียนรู้ การเลี้ยงโคขุนแบบรวมกลุ่มสมาชิกสหกรณ์ เพื่อถ่ายทอดความรู้และฝึกอาชีพจนเกิดความเชี่ยวชาญสามารถไปบริหารจัดการฟาร์มของตนเองได้
จากนั้นเดินทางไปยัง สหกรณ์การเกษตรบ้านหม้อ จำกัด ตำบลบ้านหม้อ อำเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ เยี่ยมแปลงปลูกข้าวโพดหลังนาของเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการส่งเสริมการปลูกข้าวโพดหลังนาผ่านระบบสหกรณ์ ปีการผลิต 2562/63 ตามนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และชมสาธิตการใช้เครื่องจักรกลในการกำจัดวัชพืชโดยไม่ใช้สารเคมี ณ แปลงปลูกข้าวโพดของเกษตรกรสมาชิกสหกรณ์การเกษตรบ้านหม้อ จำกัด ตำบลบ้านหม้อ พร้อมพบปะเกษตรกรและประชาชนในพื้นที่ตำบลบ้านหม้อ อำเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ ซึ่งมีเกษตรกรเข้าร่วมโครงการทั้งหมดจำนวน 958 ราย คาดว่าเกษตรกรจะมีรายได้ทั้งหมดรวมกว่า 109 ล้านบาท จากเนื้อที่เพาะปลูกข้าวโพดหลังนาทั้งสิ้น 12,895 ไร่
สหกรณ์การเกษตรบ้านหม้อ จำกัด เป็นสหกรณ์นำร่องในการส่งเสริมสมาชิกปลูกข้าวโพดหลังนา เพื่อลดพื้นที่การปลูกข้าวนาปรัง และส่งเสริมการปลูกพืชที่ใช้น้ำน้อย สหกรณ์สามารถดูแลสมาชิกที่เข้าร่วมโครงการได้ตั้งแต่ต้นทาง กลางทาง และปลายทาง คือ การผลิต การเก็บเกี่ยว และการจำหน่าย ในฤดูกาลผลิตปี 2562/63 มีสมาชิกเข้าร่วมโครงการ 150 ราย พื้นที่ 2,000 ไร่ โดยสหกรณ์สามารถรับซื้อและรวบรวมผลผลิตจากสมาชิกและเกษตรกรในพื้นที จำนวน 3,500 ตัน คิดเป็นมูลค่า 21 ล้านบาท
กรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ให้ความสำคัญในการขับเคลื่อนนโยบายรัฐบาลให้เกิดผลเป็นรูปธรรมภายใต้แนวคิดการตลาดนำการผลิต โดยส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพของสหกรณ์ให้มีความเข้มแข็ง เพิ่มประสิทธิภาพการผลิต การตลาด ตลอดห่วงโซ่อุปทาน ทำหน้าที่ช่วยเหลือสมาชิกและเกษตรกร เป็นกลไกเชื่อมโยงความต้องการของประชาชนในพื้นที่กับการสนับสนุนของรัฐบาลเพื่อให้เกษตรกรมีความมั่นคงในการประกอบอาชีพ มุ่งลดต้นทุนและเพิ่มผลผลิต สามารถเพิ่มรายได้และมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
{gallery}19dec2562_4{/gallery}